Xe nào sai trong trường hợp này?

• Xe ô tô

Bình chọn: 14 42,4%
  • Xe máy

Bình chọn: 4 12,1%
  • cả 2 xe đều sai

Bình chọn: 15 45,5%

• Total voters
    33
Hạng F
7/8/17
7.467
10.170
113
Ừ em thấy xe máy moto chạy thẳng và còn hay đi trước xe hơi ở Mỹ luôn.
Hoá ra là tất cả đi làn nào cũng được.
Vậy là dồn xe máy vào gần lề là chỉ ở VN thôi.
Mỹ nó quy định ra đường đều gọi là vehicle, phạt tiền như nhau chứ k có kiểu xe máy ô tô.

• Like
Reactions: Osin
Hạng B2
16/9/19
103
51
28
37
Cả 2 ông đều có chỗ sai, còn ngoài đời có khi ông nào to con hơn, lớn tiếng hơn ông ấy đúng :)))

• Like
Reactions: Osin
Hạng D
23/8/08
3.139
1.831
113
45
Có thể ở chỗ đó có phân làn riêng cho từng loại phương tiện, do đó nếu bạn đi sát lề phải thì lại đi vào phần đường dành cho xe máy.
Bác xem thêm nghị định 100.
Đi vào làn xe máy để chuyển hướng thì được.
Đi vào làn xe máy để tiếp tục di chuyển đi thẳng tranh đường với xe máy thì bị cấm.

Hạng D
25/10/20
1.545
14.823
98
56
Xe hơi sai lè ra mà các bố còn chửi xe máy được. Xe máy sai chỗ nào vậy mấy ông trời chửi người ta ngu?

Chỉ có điều đúng sai gì thì xe máy cũng bị thiệt hại, ít nhất là về sức khỏe.
cái thằng 2 bánh nó ị trong quần rồi hay sao mà đến giao lộ nó chạy tốc độ bàn thờ vậy?

Hạng D
25/10/20
1.545
14.823
98
56
Xe hơi sai lè ra mà các bố còn chửi xe máy được. Xe máy sai chỗ nào vậy mấy ông trời chửi người ta ngu?

Chỉ có điều đúng sai gì thì xe máy cũng bị thiệt hại, ít nhất là về sức khỏe.

4 búa còn dư 2 búa. Búa tiếp đi bác...hè hè...
nó ị trong quần rồi hay sao mà đến giao lộ nó còn chạy tốc độ bàn thờ vậy?

• Haha
Reactions: 3Khía_CàKhịa
Hạng F
29/10/16
11.589
22.251
113
Pháp
Ác ở chổ xe máy chạy chặt chẻ, luồn lách cúp đầu lại quá nhiều, chả cần theo Luật mà lại đông như kiến, rất là khổ cho 4b.
Xét về Luật 4b sai nhưng chính vì cái hiện thực XH khiến người ta phải làm.
Mình là thuộc lái lụa luôn đấy mà về Vn hoàn toàn không có chút feeling nào dám cầm lái 4b. Đi Taxi thì cứ căng người vì thấy Taxi chạy gan quá, dành đường ép xe sang lane ...trong khi xung quanh xe máy đầy... Mà quả thật ko làm vậy là ko đi được, kiểu đứng nhường đường thì có mà đến tối còn đứng tại chỗ :(
Em khác bác tủn, vì em từng lái HN ngoài bắc cho đến SG, từ 2 B cũng có 4B cũng lái luôn, Có điều mà các bác thử để ý khi mình cầm 2B hay 4B thì nên có tư duy của ..4B. Có lẽ là đúng vì thú thật là em từ 4B chứ không phải 2B đi lên.

Với tư duy 4B và nhất ở nước ngoài thì không hay rất khó luồn lách, đánh võng như 2B được. Bác tủn thử dùng tư duy 4B cầm 2B sẽ biết. Mình chỉ cần để ý ... hơn khi cầm lái ở VN là được

Khi em xuống phi trường thường là em cầm lái , xa nhất cho 2B là từ TSN về đến Thủ Đức, và 4B dài nhất là từ Nội Bài về Thanh Hoá.

Về nhường nhau thì chắc chắn có, phải nhường khi đường bị kẹt. Ngay cả đèn đỏ cũng thế, đừng ỷ mình đèn xanh mà lủi ra ... nằm giử đường cản trở hết giao thông.

Giao điểm xuống cao tốc cũng thế, mặc dầu là xe ra nhường xe đi thẳng, nếu như kẹt thì đi xen kẽ, nhường nhau thế là xong

Kẹt xe bình thường thì em không ngán, chỉ kẹt xe vì tai nạn thì ôi thôi, cứng ngắc.

Trở về đầu bài thì xe 4B hoàn toàn sai .... trừ khi ở Thái Nguyên hay 4B có cái miệng to hơn 2B :):):):). Em nhắc lại vụ Thái Nguyên là vì người cầm 4B có nồng độ cồn hơn mức quy định, xe chở nhiều người hơn quy định, và lùi trên cao tốc ...

Hạng B2
9/3/21
223
137
43
kiểu chạy này của xe máy là chuyện như cơm bữa rồi, thiếu quan sát và cứ thế chạy thôi, 4 bánh có xi nhan nhiều khi 2banh cũng ko thèm nhìn... 2 bánh cứ có chỗ trống là chèn lên thôi. Nên 4 bánh đi phải cẩn trọng quan sát và dự đoán 2 bánh chạy.

• Like
Reactions: 3Khía_CàKhịa
Hạng D
11/8/21
3.215
3.274
113
20
Video ghi lại hình ảnh chiếc ô tô xi nhan xin rẽ phải, còn xe máy đang đi thẳng đúng làn đường, không kịp tránh chiếc ô tô đang qua đường nên đã xảy ra va chạm.
Xem video thì các bác nghĩ xe nào sai trong trường hợp này

View attachment 2580913

Xe hơi muốn rẽ phải đã bật xi nhan và lúc đó xe máy còn ở khoảng cách khá xa. Người lái xe máy không quan sát tín hiệu xe ở trên nên vô tư giữ ga đi tiếp ... Xe máy thiếu kỹ năng ra đường, thấy ô tô xi nhan thì nên giảm tốc độ vòng qua trái. Đằng này chả thấy phản ứng gì lại cố chui vào khe hẹp.

Xe máy ở Việt Nam luôn có đặc điểm như người ở trong clip, thiếu quan sát, không chú ý hoặc biết xe đang muốn xin rẽ những vẫn liều mạng vượt lên cho bằng được

Ô tô có thiếu quan sát, đường xá ở Việt Nam không phải cứ si nhan là có quyền rẽ, đủ điều kiện mới được rẽ. Lái xe cho dù xi nhan từ xa nên để ý gương xem có xe không rồi hãy rẽ
Nhiều người cứ mặc định bật xi nhan lên là được rẽ. Muốn rẽ thì phải giảm tốc độ bật xi nhan xin rẽ rồi quan sát trước sau đảm bảo an toàn mới được phép rẽ
Bác ô tô để khoảng trống phía trong còn rộng thế nhưng vô cua hơi vội nên mới cúp đầu xe máy. Nói chung mấy bác chạy ô tô xem thì rút kinh nghiệm thôi. Vô cua thì cứ từ từ vô cho xe máy phía trong họ thoát lên hoặc họ chậm lại nhường.
Quẹo phải kiểu này là chuyện thường tình. Mình quay đầu bên trái, chừa trống mới quay hết cua. Đèn chớp trái cả 50m...mà chúng nó cứ lao vô làn 4b, có chỗ trống là chui vào...méo biết là nó nu hay gì nữa. Có thằng cũng vọt lên, rồi quay lại nghinh ông nữa chứ...rừng rú bỏ mịa.

Hạng B2
16/7/16
294
7.791
119
Xe hơi thì chuyển hướng khi chưa đủ an toàn. Xe máy thì ko giảm tốc khi vào giao lộ. Và cái sai nhất, ngu nhất là ra đường mạng mình thì cố mà giữ chứ có ai giữ giùm đc đâu. :)

Sao a biết xe máy ko giảm? Và giảm bao nhiêu là đủ a? Xe máy ko ngu. Xe máy chỉ ko đủ thông minh để biết là luôn có những con bò sẽ sẵn sàng cúp đầu kiểu kia.

Còn chuyện đi xe nhỏ dù đúng dù sai gì cũng luôn bị thiệt hại thì cái đó đã rõ. Đổi lại anh đi 4 bánh bị cont nó cúp đầu như xe hơi cúp thì cũng nát bấy thôi.

Xe máy dc phép vượt phải hả? xe máy là khỏi cần giữ khoản cách với xe trước mặt ha?

Anh nói vầy thì mình biết a chả biết ccc gì rồi. Nên xin phép ko trả lời a.

nó ị trong quần rồi hay sao mà đến giao lộ nó còn chạy tốc độ bàn thờ vậy?

Nhanh hay chậm thì phải đo mới biết. Theo cảm tính thì mình thấy 2 bánh chạy KHÔNG nhanh và chắc chắn dưới tốc độ cho phép.

Nhưng mình cứ đặt trường hợp 2 bánh chay nhanh đi. Thì sao? Thì xe hơi cúp đầu 2 bánh quẹo bất chấp xong chửi người ta ngu?

May cho 2 bánh là có vẻ cũng ko bị nặng. Ko thì lại chết oan vì gặp con bò lái xe.

May cho xe hơi vì xe máy ko sao. Ko thì chắc bán xe đi dắt vợ con ôm tiền đến lạy nhà người ta cũng ko hết tội

Nhiều anh vin vào cái luật ko giảm tốc độ khi đến giao lộ để chửi xe máy ngu. Ok! Ở cái xứ nọ có cái luật này. Nhưng đó là cái luật rất ngu. Tôi hỏi các anh giảm tốc độ về bao nhiêu thì đủ? 20km/h? Hay 10km/h. Hay xuống xe dắt bộ?