Hạng D
26/1/04
1.322
7
38
nowhere
RE: PAJERO - ANH HÙNG SA MẠC

Bác thacvinh chắc ở Bình Thuận nhỉ:D (bác đi Pa để lội cát, bùn...)
Nếu là Pa lắp ráp ở VN thì loại Supreme đời đầu máy 3.0 không có vè lồi nhưng được ốp nhựa 2 bên hông như GLS (nhập). Hình như loại này giảm sốc sau xài nhíp. Loại Supreme mới (ở VN) mày 3.5 vè lồi thì xài lò xo ống nhún.

to bác Nghia: về phần cơ cấu truyền động xe 2 cầu, bác vuh post mấy bài rất hay và chi tiết về nó, bác chịu khó tìm lại.
Em chỉ nôm na thế này (có gì các bác sửa chửa nhé):

- 2 cầu chủ động bán thời gian (part time): 2 bánh trước và sau luôn quay cùng 1 vận tốc nên khi chạy đuờng "cứng" (nhựa, xi măng) các bánh sẽ bị "trượt" như khi cua phải, bánh 2 bắt buộc phải quay nhanh hơn bánh phải nhưng "vận tốc" máy truyền xuống bánh xe như nhau nên cơ cấu truyền động sẽ mau hỏng. Xe này chỉ chạy 2 cầu khi vào đường trơn trượt, cát, lún nên gọi nôm na là bán thời gian. Chạy đường nhựa sẽ mau hỏng các chi tiết truyền động. Pa X, XX thuôc loại này. Khi sang "cầu" phải dừng lại. Tuy nhiên có "ưu điểm" là bền vì....đơn giản,=> rẻ

- 2 cầu chủ động toàn thời gian: có thêm cơ cấu vi sai để thay đổi "vận tốc" truyyền xuống cầu trước sau nên có thể chạy thoải mái mọi mặt đường. Pa Supreme sử dụng cơ cấu Super Select 4WD nên có thể sang cầu ngay cả khi xe đang chạy 100km/h (thực tế???).
Trooper, Musso, Escape là full-time 4WD. Escape không có cần gài cầu mà gài cầu tự động. Có công tắc 2 chỉ có chế độ On- Auto. Khi bật auto thì bình thuờng chạy 1 cầu. Khi xe bị truợt thì nó tự động chuyển sang 2 cầu (nếu chưa wen rất dễ bất ngờ vì xe dzọt lên)
Land hình như là....không rõ :D

- all wheel drive: lực luôn luôn đuợc phân bố xuống 4 bánh xe. Loại này không có tính năng 2 cầu "thật sự" như 2 loại trên nhưng độ an toàn cao hơn và....hao xăng hơn. Một số xe loạ này là Terios, Lết xù RX330.

- một loại nữa chỉ có ở VN là 2 cầu....chân: loại này chỉ có ở Land VN đời trước 2003. Muốn sang cầu khi bị lún bùn sìn thì phải mở cửa trước, leo lên capô (tránh bị dơ), thò chân xuống đạp xoay cái HUB ở giữa mâm xe. To VN đểu thật

....cơ cấu vi sai dùng để thay đổi vận tốc truyền ra ở 2 đầu trục->bánh xe.??? Xe full time 4WD thì có thêm vi sai giữa 2 cầu truớc sau.
Có bác nào khắc phục đuợc dzụ kêu cửa sau của Pa chỉ em dzới nhé.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
12/8/04
304
1
0

Land VN quảng cáo là cho vô cầu ở tốc độ dưới 100KM/h nhưng khi vô cầu ở tốc độ 80km/h là nó kêu rẹt rẹt và không chịu vô nói tóm lại là chán chán chán lắm lắm lắm. Hic hic khi xe bị lầy còn phải lội xúống vặn mấy cai Mouy-ơ nữa chứ, đúng là chán :mad::mad: chẳng còn biết nói gì hơn chẳng có gì gọi off-road cả

Ah, thế thì phải nhắc thêm một điều nữa là: các bác chắc ít khi cài dây an toàn ở đường off-road, mà có khi hiếm khi thắt seatbelt ở đường cao tốc ấy chứ nhỉ. Theo tui đọc được ở một tạp chí về skills & techniques for off-road rider thì việc thắt dây an toàn rất quan trọng: 1st - đảm bảo người lái không bị lắc khi lái, bó người vào thành ghế nên nó cũng không cưỡi ngựa lắm đâu, 2nd - nếu chằng may bị lộn tùng phèo thì ít nhất cũng hạn chế thương tật ở đầu và cổ, vvv..

Còn loa thì không ổn lắm, tui kô biết đời mới thế nào chứ con PS của tui thì tui làm lại hết loa, rồi còn gắn thêm cả loa tép và loa trung vào hai cánh sau. Sub thì đang băn khoăn, vì chưa biết đặt đâu cho hợp lý.

Còn về độ âm thanh Pajero thì mời các bác vô web này ngó qua: http://www.avtozvuk.com/az/Az_0703/HTML/084-089.htm

Trích đoạn: ktsNghia

Bác cho em hỏi hai cầu bị động và chủ động khác nhau thế nào, cái khoá vi sai là cái gì thế, còn gì về phần chuyển động của xe 2 cầu mong bác hảo tâm kể nốt, cảm ơn bác. Chẳng là trước đây em cũng có chạy 2 cầu (Musso & Mekong) nhưng chưa hiểu hết. Xin cám ơn bác.

Vào phòng kỹ thuật tìm bài cũ đọc đi bác. Bác sỹ có bài dịch về cái vụ này, đọc cái hiểu liền, chưa hiểu thì ..đọc lại..:D:D

gps
Hạng B1
5/4/05
82
0
0
Qatar

Con Pa cua em o sa mac ne (sao khong go dau)

Nối đuôi nhau ra sa mạc
PAJERO - ANH HÙNG SA MẠC

Phổ biến kinh nghiệm leo đồi cát
PAJERO - ANH HÙNG SA MẠC

Xả bớt bánh xe để tăng độ bám
PAJERO - ANH HÙNG SA MẠC

Trượt cát bằng xe
PAJERO - ANH HÙNG SA MẠC

PAJERO - ANH HÙNG SA MẠC

gps
Hạng B1
5/4/05
82
0
0
Qatar

Đồi cát
PAJERO - ANH HÙNG SA MẠC

PAJERO - ANH HÙNG SA MẠC

Hạ trại ăn trưa,
PAJERO - ANH HÙNG SA MẠC

Lúc về thấy có cái cồn cát này hay hay
PAJERO - ANH HÙNG SA MẠC

Hạng B1
11/7/07
91
1
8
SaiGon

:) Nhìn hình đẹp quá , đi 4x4 vào những chổ này mới đã , đúng nghề Pajero ,

Hạng B2
6/6/07
175
1
0

Trích đoạn: thacvinh

Pajero mà chơi trên off-road thì 10 chiếc land cũng không có cửa chỉ có ngưỏi khói mòn mỏi thôi. không phải em nói dốc hay nghe ai đó nói đâu. nhờ lợi thế bánh xe to và nhẹ hơn nên xe linh hoạt hơn khi chơi trên đường off-road có thể nói off-road là sân chơi cho Pa. em đã từng test xe cho chạy trên đồi cát lún co xe benz cofn không dám vào mà em vẫn chơi nốt. Em thử quậy cho 4 bánh xe chìm xuống gần đụng gầm sau đó gài cầu, vô số lùi (Ze) thế là em nó phóng lên 1 phát một. sau đó để nguyên 2 cầu em cài số cho xe chạy tơi khi xe đạt tốc độ khoảng 50 em gỡ nhanh cầu ra chuyển sang chế độ 1 cầu chiếc Pa của em nó bay băng băng trên mặt cát sướng vô cùng bác ơi! Land chỉ được cái chơi ở đường trường là số 1 cỡ Camry không có cua chơi với em nó. vô off-road thì đzời ơi đào đường mệt thí bà nội luôn. cầu thì khó vô và không linh hoạt như Pa

Em đã từng đi tour trên sa mạc Safari ở Dubai toàn cát trắng xóa nhưng xe lại 100% land 4500 hết chứ ko hề có em par nào ca????

Hạng B1
11/7/07
91
1
8
SaiGon

:) Hi Bác ViVu ,

[8|] Em thấy bác có đăng 1 bài rất hay " Pajero lich sử các thế hệ " ....bên diễn đàn xehoivietnam , sao bác không đưa luôn về bên này đi bác , rồi duy trì thành chủ đề thường xuyên lấy tên như bài này : PAJERO Anh Hùng Xa mạc

:DCác bác tham gia vào đây theo em đều có ý thích về loại xe Pajero này hoặc là cùng chung ý thích 4x4 ...trong đó có Em
có gì bác chỉ bảo nhe