Hạng D
26/8/05
3.937
22.866
133
Nghe đồn cả 1 cộng đồng không đồng ý nhận lại cọc, trong đó có thế lực người nước ngoài 30% nhất quyết dây dưa với CDT. Nói chung trong pháp lý nếu ko thực hiện theo đúng điều khoản đã ký và phải dùng cái điều khoản phụ để giải quyết thì luôn có cách để kì kèo nhau (nên mới có cái gọi là nếu ko giải quyết được thì hẹn nhau ra tòa). Kịch này còn dài tập
Trong HĐ Dân sự có điều khoản ghi là điều khoản chính, có điều khoản ghi là điều khoản phụ hả bạn? Điều khoản chính thì hiệu lực mạnh hơn điều khoản phụ à?
Bạn có biết, những người không đồng ý, khởi kiện, dựa trên điều khoản nào của HĐ không, mà chính với phụ!?

• Like
Reactions: gaconhung
Hạng B2
5/8/12
151
4.582
113
Trước giờ chưa có tiền lệ nhưng Cap hay Kep gì rồi cũng có những lần đầu tiên. Dự án Cap ở q4 cũng không làm được kìa bác.
Cái này thấy xong móng rồi mà vẫn không xây được hả bác?
Có khi nào bị lấy lại, CĐT bị mất tiền xây móng hả ta?

Hạng D
26/2/20
1.089
1.448
113
45
chị Đặng Thị Tèo đã xuất hiện nơi đây

Tập Lái
11/6/07
43
75
18
Trong HĐ Dân sự có điều khoản ghi là điều khoản chính, có điều khoản ghi là điều khoản phụ hả bạn? Điều khoản chính thì hiệu lực mạnh hơn điều khoản phụ à?
Bạn có biết, những người không đồng ý, khởi kiện, dựa trên điều khoản nào của HĐ không, mà chính với phụ!?
Nói thiệt chứ chẳng muốn đi cãi câu chữ với bạn, nhưng thôi nói cho bạn thông chút. Cái HD tên là HD Cọc Mua Nhà thì cái điều khoản gì sẽ là chính nhất theo bạn hiểu ?
Những người không đồng ý khởi kiện trên điều khoản gì ? Nếu cần mình inbox cho 5 cái law firm để bạn tự đi hỏi, không phải tự nhiên cái nghề LS được trả tiền hậu hĩnh, ngồi chỉnh cái nghị quyết là có 1K$. Cái HD bạn đọc thấy rất có lý chưa chắc nó đã hoàn toàn hợp pháp. Nói đến đây nhớ ngay đến cái phim đình đám Suits, rảnh bạn cũng nên coi cho vui.

Hạng C
11/3/16
907
1.254
93
32
bọn này còn tử tế chán.ít ra còn làm theo hợp đồng.
chứ nhiều đứa cứ ngâm ngâm và ngâm.dự án ko thức hiện dc cũng ngâm.

Hạng D
26/8/05
3.937
22.866
133
Nói thiệt chứ chẳng muốn đi cãi câu chữ với bạn, nhưng thôi nói cho bạn thông chút. Cái HD tên là HD Cọc Mua Nhà thì cái điều khoản gì sẽ là chính nhất theo bạn hiểu ?
Những người không đồng ý khởi kiện trên điều khoản gì ? Nếu cần mình inbox cho 5 cái law firm để bạn tự đi hỏi, không phải tự nhiên cái nghề LS được trả tiền hậu hĩnh, ngồi chỉnh cái nghị quyết là có 1K$. Cái HD bạn đọc thấy rất có lý chưa chắc nó đã hoàn toàn hợp pháp. Nói đến đây nhớ ngay đến cái phim đình đám Suits, rảnh bạn cũng nên coi cho vui.
Trong HĐ không ghi điều khoản nào là chính hay phụ. Điều khoản nào cũng có giá trị ngang nhau khi những điều kiện của điều khoản đó được thỏa mãn, kể cả điều khoản trong Phụ lục (nếu HĐ hay Phụ lục không phát biểu khác).

Việc chính phụ là do bạn tự nghĩ ra, và nó chẳng có giá trị.

Khởi kiện, chỉ có thể bám vào cách diễn giải của điều kiện bất khả kháng, chứ chuyện đền bù 1 % đã ghi rõ, không thể lật ngược.
Mà điều kiện bất khả kháng này cũng khó thắng, vì rất có khả năng, vụ mua bán này, theo chính quyền, đã sai phạm ngay từ đầu, tức là, CĐT không có đủ điều kiện nhận cọc. HĐ mà bị tuyên vô hiệu, thì 1 % còn không có (chỉ có lãi ngân hàng) chứ đòi đền 100 %.

Hiểu biết của bạn về luật rất hạn chế, nên có tranh luận nữa cũng không đi tới đâu.

Kiến thức luật, không cần phải mượn oai 5 công ty này nọ ra nói, nó ở trong đầu, có thì dùng, không thì học rồi dùng.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: gaconhung
Tập Lái
11/6/07
43
75
18
Trong HĐ không ghi điều khoản nào là chính hay phụ. Điều khoản nào cũng có giá trị ngang nhau khi những điều kiện của điều khoản đó được thỏa mãn, kể cả điều khoản trong Phụ lục (nếu HĐ hay Phụ lục không phát biểu khác).

Việc chính phụ là do bạn tự nghĩ ra, và nó chẳng có giá trị.

Khởi kiện, chỉ có thể bám vào cách diễn giải của điều kiện bất khả kháng, chứ chuyện đền bù 1 % đã ghi rõ, không thể lật ngược.
Mà điều kiện bất khả kháng này cũng khó thắng, vì rất có khả năng, vụ mua bán này, theo chính quyền, đã sai phạm ngay từ đầu, tức là, CĐT không có đủ điều kiện nhận cọc. HĐ mà bị tuyên vô hiệu, thì 1 % còn không có (chỉ có lãi ngân hàng) chứ đòi đền 100 %.

Hiểu biết của bạn về luật rất hạn chế, nên có tranh luận nữa cũng không đi tới đâu.

Kiến thức luật, không cần phải mượn oai 5 công ty này nọ ra nói, nó ở trong đầu, có thì dùng, không thì học rồi dùng.
Thôi để các bác khác đọc hiểu chứ chưa gì bác đã nhảy đổng lên nhận xét người khác : hiểu biết hạn chế thì bác tự phụ quá. Mình đã nói từ đầu không tranh luận với bác rồi. Rảnh rảnh coi thêm phim Suits để hiểu thêm tại sao luật đã có mà Luật Sư thì đông như kiến và thu nhập tốt. ĐI kiện mà ngây thơ như bác thì LS nó mất việc hết sao. Bác cứ chờ thêm ít thời gian nữa xem sao nha. Sau khi xử xong mấy bác "hiểu luật" thì CDT sẽ deal đến mấy bác "hiểu biết hạn chế về luật", co khi mấy bác ko biết nhiều về luật sẽ được nhiều hơn mấy bác hiểu luật.

Hạng D
4/5/15
4.007
21.676
113
Thôi để các bác khác đọc hiểu chứ chưa gì bác đã nhảy đổng lên nhận xét người khác : hiểu biết hạn chế thì bác tự phụ quá. Mình đã nói từ đầu không tranh luận với bác rồi. Rảnh rảnh coi thêm phim Suits để hiểu thêm tại sao luật đã có mà Luật Sư thì đông như kiến và thu nhập tốt. ĐI kiện mà ngây thơ như bác thì LS nó mất việc hết sao. Bác cứ chờ thêm ít thời gian nữa xem sao nha. Sau khi xử xong mấy bác "hiểu luật" thì CDT sẽ deal đến mấy bác "hiểu biết hạn chế về luật", co khi mấy bác ko biết nhiều về luật sẽ được nhiều hơn mấy bác hiểu luật.
Vậy Ban pháp chế soạn luật HĐ cho CĐT chắc gà hơn luật sư được người dân thuê nhỉ :D

Vụ này, em nghĩ, chủ yếu làm um lên, bù lu bù loa càng lâu càng tốt, nhằm làm ảnh hưởng uy tín của CĐT, để CĐT deal lại thơm hơn tí cho người mua.

Chứ đợi toà xử, rồi có phán quyết chắc đợi vài năm sau. Mà cửa thắng của cư dân thì chắc vài %. Còn lực sư, thì nói thật, nó biết bất lợi nhưng cũng theo kiện giúp mình thôi. Đâu mất gì, trả $ tư vấn theo giờ, rồi soạn đơn kiện....Ngu gì ko lụm deal này.

Hạng C
11/3/16
907
1.254
93
32
luật sư ở vn là tính công theo tháng nên dù chỉ 1% win thì cũng theo :D
VN đừng nói cái gì mà luật pháp bảo vệ blabla..đã dính vào chính quyền nhà nước thì cứ thằng nào tay to tiền nhiều thì có lợi thế hihi
làm theo kiểu chợ búa ùm xùm ăn vạ may ra có tí hiệu quả
từng đi kiện cáo đây.lúc đó mới nhìn ra dc cái gì mà luật sư - những ng bảo vệ chính nghĩa lẽ phải nghe nó hài hước lắm

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B1
11/8/19
95
168
33
43
Triết lý của dân luật sư làm gì có chuyện đúng hay sai,
Thắng hoặc thua!
Nhiều vụ thấy đúng sai rõ ràng, nhưng họ đánh vào cái được và mất nên nhiều CDT cũng phải nhượng bộ.