Hạng B2
24/2/06
132
0
0
53
các bác ơi,em có một tý thắc mắc muốn tham khảo các bác.
xe em đang chạy (paj 2X) thì em thấy ghi là ECI 3000.
còn thằng supreme hoặc isuzu trooper thì ghi là DOHC 3500 hoặc DOHC 3.2
em vẫn chưa hiểu rõ lắm về 2 thằng này vậy nhờ các bác giải thích chi tiết cho em sự khác nhau giữa ECI và DOHC với

Hạng B2
28/1/05
111
10
18
www.google.com
RE: phân biệt ECI và DOHC

ECI - Electrically Controled Injection - Hệ thống phun xăng kiểm soát bằng điện tử - Cũng giống EFI thôi
Còn DOCH - Double (Hoặc Dual) Overhead Cam Shaft - Động cơ có 2 trục cam nằm trong phần đầu xylanh. Thông thường 1 trục phụ trách các van nạp, và 1 trục phụ trách các van xả. Khác với SOCH (Single OCH) chỉ có 1 trục cam phụ trách tất cả van nạp và van xả.
Chú ý là đây đang nói về động cơ bố trí các xy lanh thẳng hàng. Nếu động cơ bố trí xy lanh hình chữ V, thì DOCH thực ra là có 2x2=4 trục cam (2 chú cho mỗi dãy xy lanh)

http://en.wikipedia.org/wiki/Double_overhead_cam

Tập Lái
26/1/06
15
0
0
41

Bác toanco_k32 ơi, DOHC và SOHC chứ có phải DOCH đâu. Các bác giải thích giúp em DOHC hơn SOHC ở điểm nào với. Em chẳng thấy nó khác nhau ở chỗ nào cả?[:-]

Hạng B2
1/6/05
204
5
18

bác Xe đua đọc lại bài về trục cam trên đầu box kt đi
http://www.otosaigon.com/Forum/tm.aspx?m=112421

Last edited by a moderator:
Tập Lái
26/1/06
15
0
0
41

Cám ơn bác Camel, đây la câu trả lời trong box KT :Lý do chính để dùng cam đôi trên nắp qui lát là để cho phép tồn tại nhiều xú páp xả và hút hơn. Nhiều xú páp hơn có nghĩa là hút được nhiều hòa khí hơn do có nhiều miệng hút hơn. Điều này làm tăng công suất động cơ."
Nhưng nếu bác đọc bài theo đường dẫn của bác toanco_k32 thi bác sẽ thấy :SOHC designs also allow for multivalve heads, in which each cylinder has more than two valves.:mad::mad::mad:

Hạng B2
1/6/05
204
5
18

bác Rally car đọc kỹ lại câu này không sai đâu
SOHC designs also allow for multivalve heads, in which each cylinder has more than two valves

Last edited by a moderator:
Hạng B2
24/2/06
132
0
0
53

cá bác giải thích em thấy cứ thế nào ý
ECI thì em biết rồi
còn các bác đánh vần thử DOHC em xem nào[8|]

Hạng D
26/6/05
2.608
299
83
Vũng Tàu

SOHC và DOHC đều có thể dùng cho 2 hay 4 xupap trên 1 xilanh.Ưu điểm chính cua DOHC là:
1.Dẫn động trực tiếp ,không qua cần đẩy nên có độ bền cao hơn .
2.Dễ ứng dụng cải tiến mới, như VVT-i hay VTEC.
3.Bugi lắp ở chỗ tốt nhất, chính giữa đỉnh xilanh, nên khả năng đốt cháy là tốt nhất .
DOHC không hơn SOHC ở vòng tua thấp, nhưng tốt hơn ở vòng tua cao .