Hạng D
10/9/08
2.882
5.992
113
Bác hiểu câu "được phép chuyển làn" không? Cho phép chuyển sang làn khác để đi theo hành trình mong muốn tức là chuyển làn để rẽ trái hoặc rẽ phải dù cho làn đó xe của bác không được phép đi vào theo quy định của biển R415.
Lập luận như bác thì cần gì câu này.
Việc chuyển làn phải thực hiện theo đúng các quy định tức là khi chuyển làn thì phải tuân theo luật định, chuyển nơi vạch đứt, phải mở đèn tín hiệu xin chuyển hướng, đảm bảo an toàn...

Theo lập luận của bác thì xe 2 bánh muốn rẽ trái cũng phải đi đúng làn rồi cắt ngang qua 2 làn ô tô để rẽ à?
Mục b cho phép 2 bánh chuyển sang làn ô tô để rẽ trái và ngược lại ô tô được chuyển vào làn 2 bánh để rẽ phải nhằm tránh tình trạng giao cắt như vậy đó.
Túm lại, 2B hay Ô tô được chuyển làn như hình, cho dù không có 411. Tức là: Ô tô có thể chuyển từ làn 2 sang 3 để rẽ phải; 2B có thể chuyển từ làn 2 sang 1 để rẽ trái. (Chuyển các làn khác mặc nhiên là được rồi). Tương tự xe đạp hay xe lam cũng có thể chuyển 2 lần sang trái để rẽ trái.

Câu b này đơn giản hoá cho việc lắp biển 411 trên thực tế, không phải tốn kém tiền gắn biển 411 nữa. Chỉ cần nhớ 1 quy tắc đơn giản: rẽ trái thì chuyển làn sang trái, rẽ phải thì chuyển làn sang phải.

Phan Đăng Lưu rẽ phải Nơ Trang Long: được phép rẽ khi đèn đỏ

Attachments

Hạng F
7/8/14
8.544
7.354
113
58
Túm lại, 2B hay Ô tô được chuyển làn như hình, cho dù không có 411. Tức là: Ô tô có thể chuyển từ làn 2 sang 3 để rẽ phải; 2B có thể chuyển từ làn 2 sang 1 để rẽ trái. (Chuyển các làn khác mặc nhiên là được rồi). Tương tự xe đạp hay xe lam cũng có thể chuyển 2 lần sang trái để rẽ trái.

Câu b này đơn giản hoá cho việc lắp biển 411 trên thực tế, không phải tốn kém tiền gắn biển 411 nữa. Chỉ cần nhớ 1 quy tắc đơn giản: rẽ trái thì chuyển làn sang trái, rẽ phải thì chuyển làn sang phải.

View attachment 1914625
Chính xác là như vậy

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Bác hiểu câu "được phép chuyển làn" không? Cho phép chuyển sang làn khác để đi theo hành trình mong muốn tức là chuyển làn để rẽ trái hoặc rẽ phải dù cho làn đó xe của bác không được phép đi vào theo quy định của biển R415.
Lập luận như bác thì cần gì câu này.
Việc chuyển làn phải thực hiện theo đúng các quy định tức là khi chuyển làn thì phải tuân theo luật định, chuyển nơi vạch đứt, phải mở đèn tín hiệu xin chuyển hướng, đảm bảo an toàn...

Theo lập luận của bác thì xe 2 bánh muốn rẽ trái cũng phải đi đúng làn rồi cắt ngang qua 2 làn ô tô để rẽ à?
Mục b cho phép 2 bánh chuyển sang làn ô tô để rẽ trái và ngược lại ô tô được chuyển vào làn 2 bánh để rẽ phải nhằm tránh tình trạng giao cắt như vậy đó.

View attachment 1914625
Nếu đã có biển 415 mà ko có biển 411 thì ko đc chuyển sang làn 2b để rẽ phải. Ko thể tự ý cắt bớt biển để đơn giản hóa hay tiết kiệm chi phí.
Việc này đã tranh luận ở 1 thớt trước đây.
Ko ngã ngũ.

Hạng F
7/8/14
8.544
7.354
113
58
Nếu đã có biển 415 mà ko có biển 411 thì ko đc chuyển sang làn 2b để rẽ phải. Ko thể tự ý cắt bớt biển để đơn giản hóa hay tiết kiệm chi phí.
Ko ngã ngũ.
Lý do không được chuyển làn? Bác tranh luận không dẫn luật lại cho là không ngã ngũ là sao?
Nếu có R411 thì còn gì để nói.
Không có 411 nên R415 mới thêm mục b , ghi rõ ràng như vậy, mà bác không chịu hiểu thì cũng pó tay.
Vậy theo bác mục b của R415 ý nghĩa là gì vậy?

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
10/9/08
2.882
5.992
113
Ko ngã ngũ.
Em lập luận như trên để chuyển làn và thấy hoàn toàn hợp lý.

Bác có thể cho cái link "thớt trước đây" để em xem lại?

Hạng D
4/7/09
4.246
7.246
113
Sài Gòn
Đúng là cái biển nhỏ quá và gắn xa giao lộ nữa.
Nếu đông xe nhất là có xe bus, buổi tối thì khó mà nhìn thấy biển.
Đề nghị anh chánh xem gắn cái đèn tín hiệu mũi tên rẽ phải liên tục cho dân chúng nhờ.
Nhờ anh Phong dạy dỗ lại mấy anh CSGT. Sao lại có cái loại CSGT vô liêm sĩ đến vậy?
Có liêm sỉ họ đâu làm CSGT .

Hạng C
20/4/19
687
237
86
Thực tế ở đây: bác chủ quẹo phải khi đèn đỏ. Lúc đó hướng đi thẳng đã dừng lại thì đâu có cản trở ai. Em nghĩ ở lane nào cũng quẹo được hết.

Hạng F
7/8/14
8.544
7.354
113
58
Thực tế ở đây: bác chủ quẹo phải khi đèn đỏ. Lúc đó hướng đi thẳng đã dừng lại thì đâu có cản trở ai. Em nghĩ ở lane nào cũng quẹo được hết.
Đồng ý là lúc đèn đỏ thì không cản trở ai, nhưng giả sử lúc đó đèn xanh thì sao? Phải dừng chờ đến đèn đỏ để rẽ hay sao? Mà dừng chờ như vậy có cản trở không? Còn không dừng chờ mà rẽ luôn thì có cản trở không?
Tại sao không chuyển từ từ vào làn trong lề để rẽ thì không phải lệ thuộc vào đèn xanh hay đỏ.