Hạng B2
8/1/08
368
168
43
Saigon
e thì ko biết tính bài toán bác như thế nào, nếu được bác giải khai sáng cho e.
E thấy các option bị lược bớt : khởi động bằng nút bấm, 7 túi khí, sửi volant, sưởi ghế, ghế da. (Bác nào phát hiện thêm cho biết nhé)
Được cái ưu điểm: hộp số 6 cấp PowerShift, động cơ 1,6L Ti-VCT, không nắp xăng, Voice control, màn hình trung tâm 4"
Tổng hợp lại thì 50-50 đáng và ko đáng. Vậy thì ráng được thì cố; ko ráng được thì sướng theo kiểu xe khác, Focus chẳng hạn

Tập Lái
8/9/07
20
0
1
Ha Noi
Newbie_SG nói:
Em mà là Ford VN thì em cóc thèm quan tâm tới giá của Toy. Em sẽ tính toán đủ chi phí & lợi nhuận và định ra giá bán riêng của em. Có thể rẻ hơn nhiều so với Yaris, vì thế em mất đi một khoản lợi nhuận xxx nào đó, nhưng em lại được yyy thị phần, đồng thời với nó là zzz doanh thu từ service & spare parts.

Bất kể ngành gì, cứ bán được nhiều SP, có thị phần cao thì lợi nhuận ròng cuối cùng cũng là cao.

Ở mình các hãng xe liên doanh, gần như nhập khẩu 100%, nên giá xe không thể nào thấp hơn quá nhiều so với các xe cùng hạng của các hãng khác (truy thu Thuế thì vỡ mồm). Và em nghĩ giá chắc phải có phải thông qua hiệp hội VAMA, không thể nào một mình một ngựa được.
Mua xe Ford thì không phải xếp hàng và chiết khấu chắc cũng cao

Hạng D
30/11/10
3.968
56.365
113
Ford Việt Nam mãi không khá hơn được!
Nếu so sánh với chiếc Yaris thì chỉ mỗi cái động cơ và hộp số thôi thì Fiesta đã hơn hẳn rồi chưa kể những Option khác.

[/quote]

Hạng C
14/2/09
789
6
18
48
Giờ này mà các bác vẫn mang Toy ra để so sánh và cân nhắc thì em thật sự ko hiểu nổi. Toy chẳng có gì hay mà giá thì trên trời, chỉ nhiêu đó thôi là ko cần quan tâm rồi.

Hạng B2
20/12/09
142
7
18
37
Bỏ cái điều khiển bằng giọng nói, kiểm soát khởi động ngang dốc, thêm lựa chọn túi khí cho hàng ghế đầu cho bản 1.6 sedan, giảm giá thành chắc là bán đắt như tôm tươi

Hạng B2
19/12/10
272
1
18
Em thấy thì ta cứ đợi đến cuối năm nay, xem em fiesta bán được bao nhiêu chiếc, là đánh giá đươc ngay.:D

Tập Lái
25/6/10
15
0
0
Xe dap nói:
thangtnl nói:
Chắc là Bác xe đạp đã đặt hy vọng nhiều quá vào Fiesta, bây giờ thấy giá xe không ngờ như vậy, nên cố gắng làm bài phân tích này.
Anh em chúng ta nên cổ vũ sự nhiệt tình của bác Xe đạp nhưng đừng cổ vũ cho Ford.
:D
Nếu so sánh giá Fiesta với người anh em Focus thì hơi thất vọng cách định giá của Ford, Còn nếu so sánh giá của Fiesta với đối thủ cạng tranh thì giá của Fiesta đưa ra cũng tương đối và xứng tầm với giá trị mà Fiesta mang lại.
Em không biết nghĩ có đúng không? Nếu giá của Fiesta là hiện thực, Rẻ hơn người anh em Focus khoảng 700 USD thì em nghĩ khả năng Ford tăng giá Focus là điều khó tránh khỏi ( Bác nào thích Focus thì tranh thủ múc đi nhé[:D])
Bác quả là có nhận xét mạnh bạo. Bác không nghĩ là Focus thì đã ở cuối chu kì sản phẩm trong khi Fiesta mới với nhiều ưu điểm về tính năng lái, truyền động, tiết kiệm nhiên liệu và bảo vệ môi trường :D:D

Hạng D
3/3/08
2.180
36
48
48
Vương Quốc Campuchia
Nhìn chung là Fiesta có đột phá, nhất là trang bị những công nghệ mới, nhưng theo em thì không cạnh tranh được với dòng sedan cùng giá tiền rồi.
- Kiểu dáng : chưa đa dụng ( đi làm, đi chơi cho cả gia đình 4người ), thích hợp với nữ giới hơn nam giới.
- Giá : cạnh tranh same same với sedan (focus,vios,forte,cruz..) là không khả thi.
- Vận hành : xe nhỏ thì độ đầm, chắc khi chạy tốc độ cao (70-100km/h) sẽ thu xa sedan.
Em nghĩ Fiesta bán được nhưng doanh số sẽ thua Focus xa lắc.

Tập Lái
25/6/10
15
0
0
huyluong nói:
Nhìn chung là Fiesta có đột phá, nhất là trang bị những công nghệ mới, nhưng theo em thì không cạnh tranh được với dòng sedan cùng giá tiền rồi.
- Kiểu dáng : chưa đa dụng ( đi làm, đi chơi cho cả gia đình 4người ), thích hợp với nữ giới hơn nam giới.
- Giá : cạnh tranh same same với sedan (focus,vios,forte,cruz..) là không khả thi.
- Vận hành : xe nhỏ thì độ đầm, chắc khi chạy tốc độ cao (70-100km/h) sẽ thu xa sedan.
Em nghĩ Fiesta bán được nhưng doanh số sẽ thua Focus xa lắc.
có lẽ Bác sẽ có nhận xét giống em sau khi lái thử Fiesta. Bản 1.4MT (hộp số sàn 5 cấp) chạy 140KM/h vẫn rất ok.

Hạng D
22/6/08
2.310
550
113
Nhà tui chứ đâu.
Nhu cầu của e là mua cho bx đi chợ + đón con.
Tiêu chí theo thứ tự ưu tiên như sau:
1. Nhỏ gọn, an toàn, tiết kiệm.
2. Nữ tính (vì em không đi), tính năng hỗ trợ người lái nhiều, cách âm tốt.
3. Mẫu mã hợp thời.
4. Giá bán.
Từ những tiêu chí trên em nhắm đến 3 đối tượng theo cảm quan có thể lọt vào tầm ngắm theo thứ tự ưu tiên:
1. Fiesta
2. Mazda 2.
3. Yaris.
Riêng Fiesta có hợi thất vọng ở ghế nỉ, nếu là ghế da + khởi động nút bấm thì thêm bao nhiểu xiền vậy bác xe đạp? Có thể PM cho em.