Hạng B1
12/10/18
70
1.767
83
Đặt ở bên phải ngôi nhà
Bể cá không được đặt ở phía bên phải ngôi nhà (nhìn từ trong ra) vì đây là phương vị của Bạch hổ kỵ có nước.

• Like
  • Haha
Reactions: Nbson217 and JGS
Hạng B1
8/11/13
82
532
103
Nhà em ở quê có cái hồ, cũng chết hết 1 đợt cá Koi VN rồi mới có làm được hệ thống xử lý nước để tụi nó bơi tung tăng.
Nuôi giống này tuy lai nhưng cũng có cảm giác vui vui khi mỗi sáng có người đến sát miệng hồ là tụi nó xúm lại đợi đớp đồ ăn trong bàn tay mình.
Phong thủy hồ cá koi ngoài vườn

Phong thủy hồ cá koi ngoài vườn

Hạng D
15/7/11
1.072
2.707
113
Bên Tây nuôi koi có coi phong thủy ko các anh ?
Em cũng nuôi cá, hồ cá em đặt đủ chỗ, đâu tiện và gọn thì em đặt, cuộc sống em có vài chục năm trời, nên đời em em tự quyết, chả nghe bố con ông nào phán phải làm thế này, làm thế nọ.
Bạn thân em nhà giàu vcl luôn, cũng lên mạng coi thấy ghi tuổi nó hợp với nước, nên tính làm cái hồ thủy sinh giống em, xong đi coi ông thầy phong thủy, ổng nói cái gì mà lằng nhằng lắm, cuối cùng nó ko nuôi. Em thấy khổ quá, cuộc đời mình mà để một người lạ ất ơ xoay như xoay dế.
Mà hài cái là phải trả tiền để bị xoay.

Hạng D
10/5/09
2.389
13.538
113
Sg
Em rất thích nuôi cá koi, do nó là giống cá hiền lành, thân thiện.
Em tính làm cái hồ ở góc vườn nhưng nhiều người phán quá làm em chững lại chút. Em quyết post bài lên đây nhờ các bác vote dùm em.

Em chỉ có 1 vị trí làm hồ, như vậy bài toán của em là: làm hay không làm. Sau đây là thông tin của em:

Năm sinh: 1971 (mạng kim)
  1. Nhà em hướng Nam (cửa nhìn thẳng hướng Nam). Trước cửa có bậc thềm 2m, Vườn bao quanh nhà, mép vườn cách mép bậc thềm nhà 2.5m
  2. Vị trí làm hồ: góc phải nhà (hướng Tây Nam), góc này ko bị phản chiếu mặt trời cả sáng và chiều (tránh gương soi chậu xxx), hồ làm hình dạng vòng tay ôm lấy nhà (tránh góc ao đao đình).
Đây là bản vẽ, em vẽ để các bác hình dụng thôi nhé. Xin vote cho em ý kiến: nên hay ko thôi chứ em ko còn vị trí nào khác cả. Thanks các bác
  1. Nếu : Thích / tin / muốn áp dụng PT vào đời sống thì phải : chuyên / đủ / đúng !
  2. Free : vị trí vẽ là Ok. Muốn biết cát hung / họa phúc đối với việc đặt hồ là phải trả phí tư vấn đàng hoàng !

Hạng C
18/12/14
714
8.598
93
41
Về cá koi, sau thời gian google :D em nhận xét thế này:
1/ Cá koi là loài cá xứ lạnh. Tức là ai muốn nuôi tốt thì lên Đà Lạt, Gia Nghĩa ở mới đúng bài :D.
2/ Xem các ao nuôi cá koi thương phẩm của người Nhật: Ao nằm ở trên núi, khí hậu mát lạnh, nhưng lại nhiều ánh nắng.
Cho nên nuôi ở xứ này sẽ khổ: Nước không đủ mát cho cá. Mà lại không thể che nắng > hồ cá bị đóng rong các thứ.
Ao cá koi không cần to và sâu như mấy tên bịp bợm vẽ vời. Thậm chí cần có những vùng nước nông với cỏ lát mà ở tự nhiên cá koi thích trườn lên đẻ trứng :D.
Túm lại: Nước phải thật lạnh, có nắng.
Về Koi thì nước phải thật sạch, mát và có nắng anh Gic ah.

Giống như người; trăng thanh, gió mát zà mái hịn thì mới tung tăng được. :D

Hạng D
10/5/09
2.389
13.538
113
Sg
Về Koi thì nước phải thật sạch, mát và có nắng anh Gic ah.

Giống như người; trăng thanh, gió mát zà mái hịn thì mới tung tăng được. :D
Bỏ xuống vài giọt Ara là nó tung tăng ngay phải kg Anh CF Đen ? Kkk