HP confirmed
Hạng C
11/12/03
775
1.752
93
Em tự làm, cho đở tốn hii, nhưng có cái ngu lớn nhất giờ ko thay đổi được là tạo độ dốc đáy hồ, do hồ Em dài khoảng 9m nhưng Em chỉ cho nó đổ về một hướng nên phân cá ko rút hết được, nên vệ sinh mệt hơn,nếu Bác làm cho trủng ngay giửa hồ là ngon...nhiều thứ để trả giá lắm hiii, Em có Anh bạn do tk sai nên sửa hồ, mặc dù cũng nhờ chuyên gia, nhưng chết gần hết (cá nhiều tiền ko- bx Ảnh nhằn thôi rồi) Ngoài yếu tố phong thủy, Bác nên quan tâm nhất là thiết kế hồ lọc, cái này ngon thì nuôi ngon thôiView attachment 2253954
Có nên làm 2 vị trí hút đáy ko bác? mở cả 2 nếu hồ dài, chứ theo em trũng thì cũng chỉ tương đối thôi, vấn đề là tạo dòng cho chất bẩn nó tập ở chỗ nào. Em tính làm 1 hút đáy và 2 hút mặt (2 hút mặt chỉ để chờ thôi, thích thì gắn ko thì cứ để chờ). Còn hút đáy em đang cân nhắc có nên làm 2 vị trí ko.

• Like
Reactions: hung_land
Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Em rất thích nuôi cá koi, do nó là giống cá hiền lành, thân thiện.
Em tính làm cái hồ ở góc vườn nhưng nhiều người phán quá làm em chững lại chút. Em quyết post bài lên đây nhờ các bác vote dùm em.

Em chỉ có 1 vị trí làm hồ, như vậy bài toán của em là: làm hay không làm. Sau đây là thông tin của em:

Năm sinh: 1971 (mạng kim)
  1. Nhà em hướng Nam (cửa nhìn thẳng hướng Nam). Trước cửa có bậc thềm 2m, Vườn bao quanh nhà, mép vườn cách mép bậc thềm nhà 2.5m
  2. Vị trí làm hồ: góc phải nhà (hướng Tây Nam), góc này ko bị phản chiếu mặt trời cả sáng và chiều (tránh gương soi chậu xxx), hồ làm hình dạng vòng tay ôm lấy nhà (tránh góc ao đao đình).
Đây là bản vẽ, em vẽ để các bác hình dụng thôi nhé. Xin vote cho em ý kiến: nên hay ko thôi chứ em ko còn vị trí nào khác cả. Thanks các bác
Thấy bài này hay, anh thớt tham khảo.
https://nhasang.net/ban-tin-nha-sang/ta-thanh-long-huu-bach-ho-trong-phong-thuy-san-vuon-n312.html

• Like
Reactions: VIETNAMRICES
Hạng B2
11/7/10
166
2.410
93
Có nên làm 2 vị trí hút đáy ko bác? mở cả 2 nếu hồ dài, chứ theo em trũng thì cũng chỉ tương đối thôi, vấn đề là tạo dòng cho chất bẩn nó tập ở chỗ nào. Em tính làm 1 hút đáy và 2 hút mặt (2 hút mặt chỉ để chờ thôi, thích thì gắn ko thì cứ để chờ). Còn hút đáy em đang cân nhắc có nên làm 2 vị trí ko.
Anh nên làm 2 hút đáy và 2 hút mặt( thà dư hơn là thiếu. Dư thì khóa lại dễ mà), ống thì 90 là vừa, anh gắn thêm máy thổi luồng hoặc lấy bớt lượng nước trả về để làm thổi luồng cũng được. Nhớ chọn bơm xịn xịn chút nha anh.

• Like
Reactions: hung_land and HP
Hạng B1
12/10/18
70
1.767
83
Hạng D
10/5/09
2.389
13.534
113
Sg
Cái này chỉ là thuộc bảng cửu chương thôi mà có đúng hết đi chăng nữa thầy tới vẫn chỉ da chỗ lỗi pt nha, vì nếu đúng hết sao thầy bán đc đồ trấn với lại đúng hết lấy 300$ cũng kì :D
Bài này tào lao, suy luận lòng vòng ! Mấy Anh KTS hay đi học PT rồi khuyến mãi Gói tư vấn cho khách xây dựng nhà, lúc 2007 chính tôi là nạn nhân của mấy ông KTS mà đi tư vấn PT cho khách như thế này ! Lúc mới về nhà mới kg sao, ở 3 năm trở lên mới "thấm đòn" nếu lỡ Anh KTS đó tư vấn sai.... :)

• Haha
Reactions: Hoanghai2006
Hạng D
21/10/08
3.646
69.980
113
Miền Không Xác Định
Hồ cá các anh phát sinh các thứ chẳng qua là do các anh tham lam quá :D. Mật độ cá dày đặc thì thử hỏi không tèo mới lạ. Thứ gì cũng thả xuống, Nuôi ít thôi, ít mà chất. Nuôi chi mấy con rẻ tiền, các xấu :D cho uổng công.

• Like
Reactions: dcv
Hạng B1
12/10/18
70
1.767
83
Bài này tào lao, suy luận lòng vòng ! Mấy Anh KTS hay đi học PT rồi khuyến mãi Gói tư vấn cho khách xây dựng nhà, lúc 2007 chính tôi là nạn nhân của mấy ông KTS mà đi tư vấn PT cho khách như thế này ! Lúc mới về nhà mới kg sao, ở 3 năm trở lên mới "thấm đòn" nếu lỡ Anh KTS đó tư vấn sai.... :)
Vậy từ lúc thầy học phong thỉ xong thầy có tự trấn mình chưa thầy? Nếu tự trấn dồi thầy thấy có hiệu nghiệm hông, có lấy lại những dì đã mất hông?

• Like
Reactions: VIETNAMRICES