Luật Giao Thông Phòng vệ chính đáng

Hạng D
27/5/05
1.544
20
38
Biên Hòa
RE: Phòng vệ chính đáng

-Mở ra topic mới chủ đề tư vấn pháp luật cho tv OS em bầu bác Yamahaj làm chủ xị nhá !:)

Hạng D
4/10/05
4.881
41
48
53
Gò Té

Trích đoạn: otobienhoa

-Mở ra topic mới chủ đề tư vấn pháp luật cho tv OS em bầu bác Yamahaj làm chủ xị nhá !:)
Em nghĩ bác ấy là dân luật chính hiệu con nai vàng :D. Em cũng vote cho bác ấy 1 chai :D

Hạng B2
9/5/07
345
34
28
53

Trích đoạn: otobienhoa

Không cần phải thế đâu bác ạ, làm em phổng mũi mà... ngất đấy. Nếu có thắc măc gì mấy bác cứ post lên trong mục Thông tin PL này, trong khả năng em sẽ trả lời hết sức mình. Chẳng qua là có chút gọi là chuyên môn nên được giao lưu, học hỏi cùng mấy bác là vui lắm rồi!
Trình độ về vợ hai của em còn kém lắm, mong mọi người chỉ dẫn em khi có thắc mắc!

Hạng B2
9/5/07
345
34
28
53

Do có nhầm lẫn, vừđọc kỹ lại tình huống - nay em xin đính chính lại việc đạp xe thằng cướp giật điện thoại dẫn đến đến nó bị chấn thương chết) như sau:
-nếu người đạp là người bị giật điện thoại: phạm tội Cố ý gây thương tích trong trạng thái tinh thần kích động mạnh. Tình tiết gây thương tích trên 61% hoặc dẫn đến chết người. Tội phạm và hình phạt được quy định tại khỏan 2 điều 105 BLHS. Khung từ 01 đến 05 năm ;
- Nếu do ngườii không phải là bị hại trong vụ giật điện thoại mà là người khác (cũng không phải thi hành công vụ mà chỉ là dạng "lục Vân Tiên), nếu bay ra đạp một phát trong tình huống lẽ ra "có thể xử sự khác" thì bị phạt theo khỏan 3 Điều 104 BLHS. Khung hình phạt từ 05 đến 15 năm. Cái này các bác nào muốn làm Lục Vân Tiên thì nhớ cân nhắc hành vi và khai sao cho cẩn thận nhé! Không khéo là tù oan đấy!
- nếu do người thực hiện công vụ (SBC...) thì tùy trường hợp cụ thể mà xem xét có phạm tội hay không,
Những vấn đề lý luận khác thì như đã phân tích. Em xin chân thành xin lỗi vì sự nhầm lẫn do đọc thiếu chính xác!

Hạng D
27/5/05
1.544
20
38
Biên Hòa

-Vậy nếu ta lỡ làm LVT cho nó cú song cước rớt ngựa đi luôn thì nên khai sao cho "hợp lý " LS :)?

Hạng B2
9/5/07
345
34
28
53

Cũng chả khác nhau gì mấy đâu bác ạ. Có điều để làm được như thế thì phải uống thật nhiều sữa Zin-Zin. :D Lúc này có thể chỉ một thằng ngã ==> hậu quả thấp hơn. Tuy nhiên nói thế không có nghĩa là cả chiếc xe không ngã. Cái này thuộc về xác suất và ... hên xui bác ơi!
Cụ thể thía nào, gặp tình huống cụ thể và đặt niềm tin vào nhau mới tư vấn được. Bác cho bọn em kiếm tí beer nữa chứ?

South Africa
4/11/06
776
10.645
93

He he, KSV bây giờ kiêm luôn nghề tư vấn pháp luật miễn phí trên OS rồi!
nhưng các bác cẩn thận, quan điểm của bác Yamahaj là quan điểm buộc tội; còn khi nào cần quan điểm gỡ tội các bác hãy tìm tới em mặc dù trước đây em ngồi ở giữa còn bác ấy ngồi phía tay phải, còn bây giờ nếu em làm đúng nghề thì em và bác ấy ngồi đối diện nhau nhưng bác ấy ngồi cao hơn!

Hạng B2
9/5/07
345
34
28
53

Nói tư vấn thì nâng cao quan điểm quá, em lại còn bị vi phạm quy chế nữa :(. Ở đây chỉ đơn thuần là trao đổi những gì mình biết và học hỏi nhau thôi. Quan tâm thêm một vấn đề khác để nâng cao vốn hiểu biết cũng là điều tốt... Cũng như em học các bác về vấn đề vơ hai. Thế thôi
Về vấn đề quan điểm buộc tội, bác nói thế làm các anh em ở đây nghĩ khác về em mất :(. Về nguyên tắc bao giờ bọn em cũng nhìn trên 2 góc độ: chứng cứ có tội và chứng cứ không tội. Chỉ khi cán cân nghiêng về có tội thì mới dám phê chuẩn. Không thì sự phấn đấu bao năm coi như đổ sông đổ biển hết... [:eek:]
Bác đã từng ngồi ở giữa (hai bên, hay cánh trái?), nếu giải nghệ mà không phải vì bất kỳ vấn đề gì thì chắc giờ này tuổi bác cũng luống?
Kính

South Africa
4/11/06
776
10.645
93

Trích đoạn: yamahaj

Nói tư vấn thì nâng cao quan điểm quá, em lại còn bị vi phạm quy chế nữa :(. Ở đây chỉ đơn thuần là trao đổi những gì mình biết và học hỏi nhau thôi. Quan tâm thêm một vấn đề khác để nâng cao vốn hiểu biết cũng là điều tốt... Cũng như em học các bác về vấn đề vơ hai. Thế thôi
Về vấn đề quan điểm buộc tội, bác nói thế làm các anh em ở đây nghĩ khác về em mất :(. Về nguyên tắc bao giờ bọn em cũng nhìn trên 2 góc độ: chứng cứ có tội và chứng cứ không tội. Chỉ khi cán cân nghiêng về có tội thì mới dám phê chuẩn. Không thì sự phấn đấu bao năm coi như đổ sông đổ biển hết... [:eek:]
Bác đã từng ngồi ở giữa (hai bên, hay cánh trái?), nếu giải nghệ mà không phải vì bất kỳ vấn đề gì thì chắc giờ này tuổi bác cũng luống?
Kính
Dạ không, em chưa luống tuổi đâu; em còn trẻ nhưng bị "kịch trần" vì vấn đề lý lịch gia đình vợ nên em ra ngoài và bơi bác à; em làm trong ngành được 10 năm vả bỏ nghành được 4 năm rồi; hiện làm công việc không còn liên quan nhưng vẫn mong 1 ngày nào đó có điều kiện quay về làm những ngành nghề có liên quan; có lẽ là LS.