Hạng D
8/2/12
1.310
464
83
10
Cap Saint Jacques
Mây
Tôi thì k biết gì nhiều cũng k có điều kiện chơi như mấy bác nhưng cái thú phiêu lưu băng rừng lội suối thì mình cũng mê lắm,thời gian k có đành gác lại nhìn mấy bác chơi mà thèm
Chơi Off-road là môn chơi mạo hiểm,đã chơi hạng nặng thì an toàn cho tính mạng con người phải đặt lên hàng đầu,tôi có ý đóng góp để khung b vệ dc cứng cáp hơn,an toàn hơn nhưng hình như đóng góp của tôi làm cho nhiều bác khó chịu
Tôi nói lĩnh vực kết cấu,sự pha trộn giữa kim loại và gỗ có những cái hay vì tôi đã có sự am hiểu tương đối nên mình mới dám đóng góp ý kiến của mình và tôi bảo đảm dàn khung bv của tôi chắc chắn hơn nhẹ hơn
Tôi đóng góp ý của mình trên tinh thần vui vẻ và chân thành k vụ lợi bác nào thích ý tưởng của mình thì làm k thì thôi
Xin lỗi KVL vì đã viết linh tinh trên bài của bác
Xin lỗi các bác vì mình làm các bác bực bội vì sự ý kiến ý cò của mình
Tôi xin phép xóa hết bài của tôi nha KVL
Chúc các bác chơi vui khỏe,an toàn và đoàn kết
Bữa đó đến giờ e ngồi đọc mấy bài comment của bác choi cung dc thấy rất bổ ích. Bác xóa hết bài đi như vầy làm em buồn quá bác ạ.

Hạng B2
3/4/09
259
1.779
93
44
Bữa nào bác KVL,bannang,tuanng rãnh e mời cafe,e nói sơ với bác bannang là bác hiểu ý của e liền.
K có gì là hoàn hảo nhưng cùng nhau góp ý để làm ra dàn khung bv tương đối hoàn hảo là việc cần phải làm để mấy bác vui chơi an toàn và người thân của mình k phải lo lắng
Cũng muốn lên rừng xuống biển như mấy bác lắm nhưng k biết sắp xếp thời gian và quản lý cv nên đành chịu,những lúc nào rãnh rỗi tí là lái xe đi câu cá ngắm chim....là hết t g

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
17/6/05
439
21
18
47
Sao tự nhiên xóa hết bài rồi bác chơi cũng được. Em thực sự quan tâm vấn đề này. Hay là bác mở thớt mới anh em trao đổi thảo luận cho vui

Hạng B2
3/4/09
259
1.779
93
44
E chỉ góp ý cho ae làm chơi cho an toàn,e k thích mở thớt mới,mượn thớt bác KVL tí
Nếu làm theo kiểu của e 5 phần ghép lại thì chỉ tốn công thợ ban đầu thôi,về sau hư ở đâu tự mình sửa chữa dc.E bảo đảm với bác cho xe lăn lộn đủ kiểu cabin vẫn còn nguyên vẹn
Bệ bước mấy bác làm bằng ống tròn k bằng lấy nhôm gân nhấn 2 đường thành chữ U rồi lót gỗ thông 6x12cm.
Cản sau cũng vậy nhưng khi gắn vô sacsi nhớ lót thêm tấm cao su dày có tác dụng giảm chấn k làm lệch sacsi
Bản thân sắt hay nhôm căn bản là cứng có độ dẻo nhất định khi vượt quá ngưỡn của nó thì k bao giờ trở lại hình dạng ban đầu nhưng khi bác cặp gỗ vào khi có va chạm tự bản thân nó sẽ trở về hình dáng ban đầu
E lấy ví dụ đơn giản nhất:mấy bác lấy bái cáp(cảo bẹ) móc từ bên này wa thùng bên xe tải 2,5T(thùng lửng zin hyundai)siết cáp hết sức cho cái bửng xe cong vòng hết cở rồi mở bái ra.bửng xe vẫn trở về hình dáng ban đầu.
Lĩnh vực chuyên của e là sản xuất và thiết kế trang trí nội thất,e đã làm thì bảo đãm phải đẹp,tháo ráp dễ dàng,gọn gàng hạn chế vướng víu tối đa
E thì công trình cũng nhiều,cũng khá bận nhưng bác nào cần vì sự an toàn cho mình và mọi người để cuộc chơi,cách chơi lên đến đỉnh cao thì e sẵn sàng góp chút ý kiến của mình để mấy bác chơi vui vẻ và an toàn hơn

Hạng B2
3/4/09
259
1.779
93
44
Tôi có ý tốt,muốn các bác chơi an toàn,nếu các bác thấy hay thấy thích thì làm,k thì thôi
Vui lòng góp ý trên tinh thần tôn trọng lẫn nhau,đừng có nói móc nói mỉa mai.(coi chừng mất đồ)
Bản thân tôi chơi với ae OS off-road k vụ lợi,mấy tấm ghi lót màu xám là của tôi đưa cho ae chơi chung,là hàng nhà trồng dc nhưng hết rồi hehe.còn là tôi gửi tiếp cho mấy bác đi thi lấy giải về

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
17/6/05
439
21
18
47
Tiếp đi Bác chơi cũng được, mới có cái bệ bước à, hihi. Còn cái khung chống lật, em vẫn chưa hình dung tháo lắp như thế nào? Em hỏi ngu tí là gỗ thông ngâm nước thì có sao không ạ?

Anh Ba
15/7/09
6.623
726
113
50
HCMC
bannang.com
Tiếp đi Bác chơi cũng được, mới có cái bệ bước à, hihi. Còn cái khung chống lật, em vẫn chưa hình dung tháo lắp như thế nào? Em hỏi ngu tí là gỗ thông ngâm nước thì có sao không ạ?

Hỏi nhiều của quá mà chiếc xe vẩn còn nằm yên , mùa thi đếm theo ngày rồi đó mẹ . Ra quán beer bác Chơi cũng được trả lời tiếp cho :)

Hạng B2
3/4/09
259
1.779
93
44
E k biết nhậu bác bannang,thanks bác
Trước tiên ta cần gia cố trong cabin xe bằng inox hộp 4X8 cho gỗ ở bên trong,từ dàn khung bên trong ta bắt lên baga mui,từ baga mui e hạ 4 cây sắt kẽm phi 42(cho gỗ bên trong) xuống bắt vào 4 cái bát sắt từ trong satsi,hàn bản mã liên kết với nhau,có lớp đệm cao su để giảm chấn và triệt tiêu lực va chạm.Bệ bước và khung bv phải độc lập k nên dính liển nhau vì bệ bước là nơi chịu va đập nhiều nếu bệ bước cong sẽ dẫn đến xô lệch khung bv.Hạn chế làm bệ bước rộng bản và bắt gần cabin nếu có sự cố bệ bước biến dạng cong ngược lên ta k mở cửa dc
Ưu điểm gỗ Thông là nhẹ,dẻo và đàn hồi tốt giá hợp lý,trước khi cho vô trong ta chụp keo là xài dc 6 đến 10 năm
E liệt kê sơ sơ cho mấy bác:
-3 cây sắt kẽm phi 42
-1 cây inox 4X8 dày 1li
-1 tấm nhôm gân dày 3li
-6 cái pát sắt cặp theo sacsi
-6 cái ke góc bắt bệ bước
-8 bản mã dày 5ly 10X10cm
-2 cây giằng cầu(cắt đôi lấy dc 4 cây)
-12 tấm cao su có bố cước dày 5ly kt 10X10cm
-Gỗ thông,ốc vít linh tinh

Hạng B2
3/4/09
259
1.779
93
44
Bác bannang thấy hợp lý k?
Điểm nào k hợp lý mấy bác cùng nhau thảo luận đưa ra phương án tối ưu rồi tiến hành làm hàng loạt cho giảm chi phí