Hạng D
18/12/11
3.581
10.594
113
Nhiệm vụ của ron quy lát là làm kín buồng đốt(cylinder) ngăn không cho nước làm mát và không khí thông với buồng đốt. Nếu ron quy lát vì lý do gì không hoàn thành nhiệm vụ này thì hoặc nước làm mát sẽ lọt vào buồng đốt và sẽ đi vào khoang máy làm biến đổi màu của nhớt máy, pô xe sẽ có hơi nước bất thường hoặc không khí sẽ bị hút vào trong kỳ hút và đẩy ra trong kỳ nén, do buồng đốt không kín nên tỉ số nén giảm làm giảm hiệu suất động cơ (máy sẽ yếu)...dẫn đến hao xăng và tăng tốc không ngọt...

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
18/9/17
116
219
43
Thủ Đức
Nhiệm vụ của ron quy lát là làm kín buồng đốt(cylinder) ngăn không cho nước làm mát và không khí thông với buồng đốt. Nếu ron quy lát vì lý do gì không hoàn thành nhiệm vụ này thì hoặc nước làm mát sẽ lọt vào buồng đốt và sẽ đi vào khoang máy làm biến đổi màu của nhớt máy, pô xe sẽ có hơi nước bất thường hoặc không khí sẽ bị hút vào trong kỳ hút và đẩy ra trong kỳ nén, do buồng đốt không kín nên tỉ số nén giảm làm giảm hiệu suất động cơ (máy sẽ yếu)...dẫn đến hao xăng và tăng tốc không ngọt...
Ý E đang sợ mục ron quy lát kia .theo như bác previacuibap nói đó . Nên E mới hoang mang quá . Chứ Xe nhấn ga là lên 100km/ h mư.. ko biết sao đây ..?

15/5/17
563
758
93
Ý E đang sợ mục ron quy lát kia .theo như bác previacuibap nói đó . Nên E mới hoang mang quá . Chứ Xe nhấn ga là lên 100km/ h mư.. ko biết sao đây ..?
đạp là lên lút kim luôn ha bác Nam:D:D:D, bác thử kiểm lại như Thày Tuyên và các bác í góp ý xem thế nào

Hạng B2
12/3/12
450
95
28
Thầy Tuyên ơi cho em xin lại mã bộ selenoid của Pre 91 Non S/C với ạ.

Em mua trên Ebay mà sao khi đem về lại ko khớp đúng.

Em cảm ơn thầy

Hạng D
18/12/11
3.581
10.594
113
Bác đang hiểu sai vấn đề rồi, ở đây đang bàn là nếu để máy quá nhiệt( sôi nước) thì sẽ dẫn đến thổi ron quy lát còn vấn đề thổi ron hay mục ron thì như em nói ở trên. Còn muốn biết mục ron hay không thì chỉ có tháo ra mới biết, nó liên quan đến việc động cơ hoạt động nhiều hay ít, tuổi của động cơ, đa phần Previa là hơn 20 tuổi nên hầu như xe nào cũng đã thay ron quy lát...

Hạng F
10/3/07
5.056
8.657
113
Thủ Đức - TP.HCM
Xe nào cao tuổi cũng có thể bị mục ron quy-lát. Đây là bệnh thông thường. Previa bên Mỹ bị nhiều. Tháo quy-lát thay ron mới thôi.

Hạng B2
10/5/17
125
106
43
Cám ơn bác E sẽ kiểm tra lại xem sao . ?
Theo em thì bác Nam đừng ngại kiểm tra ron quy lát. Xe e từng bị vụ này 2 lần giao cho gara tìm hoài ma ko ra bệnh cứ đè thay ron quy lat nhưng lại ko làm lại nắp quy lat vi xe su dụng 20 năm thi nắp cũng sẽ mục vài chổ ngay đường nước chỉ có tháo ra mới kiểm tra rỏ bệnh em nó. Bác đừng ngại nếu muốn tự làm máy thì e sẽ hướng dẫn bác tự làm hơi cực nhưng mà tự mình làm sẽ kỹ và e đảm bảo xài rất lâu em nó mới bệnh lại. Lúc đó bác sẽ yên tâm và yêu xe mình nhiêu hơn

Hạng B2
10/5/17
125
106
43
Vấn đề ron mục nhe bác vẫn đạp ga 100km/ h bình thường vì tốc độ cao hơi máy càng mạnh rất khó thấy máy có vấn đề. Nếu bác để chạy cũng đc nhưng sẽ bị hiện tượng quá nhiệt càg ngày càng nhanh hơn. Bây giờ bác theo dõi vài ngày xem sao ha ngày đầu bác chạy bao nhiêu cây số máy bắt đầu sôi. Ngày tiếp theo bao nhiêu km sôi thì e sẽ hướng dẫn bác tiếp nên làm gi