Hạng F
3/10/10
7.379
3.126
113
Previa Club
www.tanyplastic.com
Dear Bác Tâm
Sôi ùng ùng nước trào ra miệng bình phụ nóng bốc khói luộc trứng được đó Bác
Và sau 2-3 phút thì ngưng, nước rút xuống nghe ọt ọt chừng 2-3 phút, rồi lặp lại "quy trình"?
PS: BÌNH THƯỜNG nhiệt độ nước giải nhiệt máy là 95[sup]o [/sup]nên nó luộc được trứng ngay và lun nhé!
...
Hoạt động bình thường của hệ thống giải nhiệt:
A/ Khi van hằng nhiệt đóng:
1/ Vòng qua máy về bình nước phụ (khi này thì nước sẽ dâng trào tới miệng bình phụ, sùng sục... :D và coi chừng bác lộn nước đang sôi)
Previa 9X - Khổ vì yêu, Tập 2

2/ Vòng qua thân họng ga và EGR (Hình 2)

3/ Vòng qua hệ thống sưởi (Hình 3)

B/ Khi van hằng nhiệt mở thì nó sẽ qua két giải nhiệt (khi này thì mực nước rút xuống, êm ả hơn, chỉ nghe ọc ọc nhẹ nhàng... :p , tất nhiên bác sẽ không nghĩ là nó sôi!)

Hạng F
10/3/07
5.056
8.578
113
Thủ Đức - TP.HCM
Từ đầu em cũng có nói với Bác Hà Nội Không vội là hiện tượng ục ục ở bình nước phụ là không khí trào ra chứ không phải nước sôi. Tất nhiên là nước lúc đó nóng lắm chứ sao. Khi này mình có thể tắt máy, uống ly cà phê, rồi châm thêm nước vào bình phụ, rồi lại đề máy.

Có thể phải làm mấy lần.

15/5/17
563
758
93
Từ đầu em cũng có nói với Bác Hà Nội Không vội là hiện tượng ục ục ở bình nước phụ là không khí trào ra chứ không phải nước sôi. Tất nhiên là nước lúc đó nóng lắm chứ sao. Khi này mình có thể tắt máy, uống ly cà phê, rồi châm thêm nước vào bình phụ, rồi lại đề máy.

Có thể phải làm mấy lần.
Dear các Bác
Em nhớ hôm trước bác Tuyên có nói với em là bình nước phụ cũng là 1 nguyên nhân, vậy là em chạy lên bác Phong oil mượn cái bình về, vì bác ấy có dự phòng cho mình 1 cái, chạy về súc rửa mấy lần và gắn vào phát ăn luôn, chả sôi sủng, chả ục ục tiếng nào cả, em đua từ xưởng về đến nhà hơn 20km, lúc mới chạy kim nhiệt có nâng lên 1 xíu ở 2h sau đó, là nằm dưới vạch 3h 1 xíu và ổn định suốt quãng đường về nhà, bình vàng là của em, còn bình trắng là em mượn của bác Phong oil đấy các bác ạ

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
10/3/07
5.056
8.578
113
Thủ Đức - TP.HCM
Bình nước phụ tuy cấu tạo rất đơn giản nhưng lại là một bộ phận quan trọng của hệ thống giải nhiệt. Theo sách vở thì bình nước phụ không trụ được hết đời xe nên thường phải thay thế. Sách vở cũng khẳng định là một trong những biểu hiện của "bad reservoir" là xe bị sôi nước.

15/5/17
563
758
93
Dù sao thì Bác Hà Nội Không Vội cũng đã làm được một việc quan trọng là súc rửa rất kỹ hệ thống giải nhiệt.
Dạ tối nay chắc là em ngủ ngon đây ạ, 3 ngày nay, ngày nào em cũng súc tới rồi lại súc lui, riết rồi mấy em công nhân trong xưởng may tưởng em sắp mở gara luôn, hịc
Cảm ơn các Bác đã nhiệt tình tư vấn giúp em:D:D:D