Hạng B2
18/10/10
122
87
28
Đợt em định mua Navara nên có tìm hiểu sâu 1 chút về vấn đề lội nước này, thấy các bác tranh luận sôi nổi, em cũng xin chút ý kiến. Về mức 450mm theo như em tìm hiểu trên các trang đánh giá nước ngoài, đặc biệt là các trang review ở Úc và thông cáo chính thức từ hãng, thì đây là mức an toàn để nước không vào bên trong xe. Thực tế kiểm nghiệm của các bác hội Navara và các trang review họ test, thì Navara lội được hơn 600mm. Các bác đừng thấy mấy em quảng cáo lội 800mm mà ham, mức đấy dù các bác có lội qua được thì nội thất xe cũng lãnh đủ vì nước tràn vào nhiều, chưa kể qua được rồi thì hệ thống điện cũng chập chờn luôn. Em thấy an toàn nhất là trước hết đánh giá lưu lượng giao thông và mức ngập đã. Thấy không ổn thì quay đầu, tránh voi chả xấu mặt nào. Ngập 600mm mà xe tải ngược chiều tạo sóng 1 phát thì cũng sặc như thường. Tóm lại trong tầm giá Navara em đánh giá là tốt và hợp lý. Chưa kể bác nào tìm hiểu sâu còn thấy cái độc đáo của nhíp dưới cầu như thế nào nữa.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: SHNo1
Đợt em định mua Navara nên có tìm hiểu sâu 1 chút về vấn đề lội nước này, thấy các bác tranh luận sôi nổi, em cũng xin chút ý kiến. Về mức 450mm theo như em tìm hiểu trên các trang đánh giá nước ngoài, đặc biệt là các trang review ở Úc và thông cáo chính thức từ hãng, thì đây là mức an toàn để nước không vào bên trong xe. Thực tế kiểm nghiệm của các bác hội Navara và các trang review họ test, thì Navara lội được hơn 600mm. Các bác đừng thấy mấy em quảng cáo lội 800mm mà ham, mức đấy dù các bác có lội qua được thì nội thất xe cũng lãnh đủ vì nước tràn vào nhiều, chưa kể qua được rồi thì hệ thống điện cũng chập chờn luôn. Em thấy an toàn nhất là trước hết đánh giá lưu lượng giao thông và mức ngập đã. Thấy không ổn thì quay đầu, tránh voi chả xấu mặt nào. Ngập 600mm mà xe tải ngược chiều tạo sóng 1 phát thì cũng sặc như thường. Tóm lại trong tầm giá Navara em đánh giá là tốt và hợp lý. Chưa kể bác nào tìm hiểu sâu còn thấy cái độc đáo của nhíp dưới cầu như thế nào nữa.
Tối đa là thế nhưng khi mình dùng tối đa thì xe sẽ mau xuống, giống nhu mấy tay võ sĩ quyền anh cuối đời toàn dính chấn thương bên trong do thời gian dài thi đấu

Hạng B2
16/4/13
419
859
93
Sonork
ông cho tui xin vài tấm hình chứng minh đi, cha cứ ngồi đó mà móc phím như móc "lốp", tui cho ông xem người ta bơi lội nè. https://www.facebook.com/groups/NACVN/permalink/664679633725855/
Bác muốn chứng minh điều gì? Bơi lội thì đã sao? Quan trọng là hãng nó không có trách nhiệm với những xe bị thuỷ kích, hoặc bất cứ hỏng hóc gì nếu chạy quá thông số nó cho phép, cụ thể là nước sâu 450mm.

Cũng như cái xe tải 3,5 tấn chở đến 10 tấn, nó chả lăn ra chết ngay đâu. Cái Navara của bác cũng sẽ vẫn có thể bơi lội tung tăng, nhưng các linh kiện bên trong có thể đã ngắc ngoải vì nó không được thiết kế để chịu chỗ sâu tới cỡ đó, 800mm chẳng hạn. Rồi đến 1 ngày nó lăn ra chết ở nơi khỉ ho cò gáy, hoặc giữa suối sâu lũ đang dồn về, lúc đó thì sao? Xe bác hỏng hãng không đền, đương nhiên, và nếu có rủi ro về người thì cũng mình bác chịu thôi, bởi hãng nó ghi rõ là chỉ lội tối đa 450mm. Em chẳng có tấm hình nào cả, ngoài công bố của hãng: 450mm. Nếu ai đó ngu dại đi nghe lời xui của mấy cha nội trên mạng, nào là Navara lội giỏi lắm, bơi hay lắm, 800mm cũng qua ngon, thì tự bỏ tiền túi ra sửa xe, hoặc có rủi ro nào đến với gia đình mình thì tự chịu nhé.

• Like
Reactions: Obix
Hạng B2
23/4/12
142
45
28
khi quyết định mua 1 cái xe thì phải kết hợp nhiều yếu tố: thống số, ngoại hình, khả năng phục vụ, vv.... và vv....., tôi thấy bác cứ chăm chăm vào khả năng lội nước của em nó mà quy đồng tất cả cho 1 cái xe, điều đó không công bằng. tôi đồng ý, bài viết về giảm giá này là ảo tung chảo, là mồi câu like cũ rích cũng như thúc đẩy các bác chưa có xe nhanh chóng mua xe, NHƯNG, khi quyết định mua 1 cái xe thì tôi nghĩ các bác ấy cũng sẽ tự biết được đâu là tốt cho họ.
mong bác có những cái nhìn thoáng hơn, cùng đóng góp và trao dồi thêm kinh nghiệm cho những anh em lấy diễn đàn này là nơi tham khảo, đút kết kinh nghiệm.
Thân.

• Like
Reactions: boy_banh_beo_1990
Hạng B1
31/5/17
51
28
18
33
khi quyết định mua 1 cái xe thì phải kết hợp nhiều yếu tố: thống số, ngoại hình, khả năng phục vụ, vv.... và vv....., tôi thấy bác cứ chăm chăm vào khả năng lội nước của em nó mà quy đồng tất cả cho 1 cái xe, điều đó không công bằng. tôi đồng ý, bài viết về giảm giá này là ảo tung chảo, là mồi câu like cũ rích cũng như thúc đẩy các bác chưa có xe nhanh chóng mua xe, NHƯNG, khi quyết định mua 1 cái xe thì tôi nghĩ các bác ấy cũng sẽ tự biết được đâu là tốt cho họ.
mong bác có những cái nhìn thoáng hơn, cùng đóng góp và trao dồi thêm kinh nghiệm cho những anh em lấy diễn đàn này là nơi tham khảo, đút kết kinh nghiệm.
Thân.
Thôi cãi nhau với mấy thanh niên bảo thủ làm gì, mấy thanh niên đó toàn đi xe 2 bánh, ngồi đọc báo mạng và tỏ vẻ nguy hiểm thôi :))) trong khi những người có xe ngta vẫn đang đi phà phà và chả quan tâm mấy cái thông số vớ vẩn. còn ai thích thủ dâm tinh thần bằng mấy con số lội đc bao nhiu mm thì cứ để họ thủ dâm rồi tự sướng 1 mình thôi =))))

Hạng D
6/2/16
1.048
859
113
36
Thôi cãi nhau với mấy thanh niên bảo thủ làm gì, mấy thanh niên đó toàn đi xe 2 bánh, ngồi đọc báo mạng và tỏ vẻ nguy hiểm thôi :))) trong khi những người có xe ngta vẫn đang đi phà phà và chả quan tâm mấy cái thông số vớ vẩn. còn ai thích thủ dâm tinh thần bằng mấy con số lội đc bao nhiu mm thì cứ để họ thủ dâm rồi tự sướng 1 mình thôi =))))
Người ta nói đúng điểm nào thì mình nghe điểm đó chứ quy chụp do người ta đi 2 bánh mà không nghe thì bác cũng nguy hiểm không kém.

Hạng B1
31/5/17
51
28
18
33
Người ta nói đúng điểm nào thì mình nghe điểm đó chứ quy chụp do người ta đi 2 bánh mà không nghe thì bác cũng nguy hiểm không kém.
Ủa thì mình đã nói ngay từ đầu lúc tranh luận rồi mà? làm ơn đọc comment trước khi quote dùm ông ạ. Ngay từ đầu mình đã nói rõ ràng thông số vẫn chỉ là thông số, còn điều kiện vận hành thực tế nó hoàn toàn khác. Đọc thông số 450mm rùi quy chụp rằng xe gặp mực nước cao hơn 450mm thì quay đầu, k dám lội qua vậy thì ai đúng ai sai? trong khi rất nhiều ae đang sử dụng Navara EL (bao gồm mình) đều chưa bao giờ gặp khó khăn với mực nước 450mm mà thanh niên bên trên nói. Vậy ai đúng ai sai? giữa 1 người trải nghiệm thực tế với 1 thằng đọc báo mạng thì ông nghĩ nên nghe thằng nào? Nếu ông thuộc thành phần tin báo mạng, tin thông số thì ok fine cứ tiếp tục ngồi tin đi =))))