Tập Lái
30/6/20
2
0
1
44
Quạt gió điều hòa Mazda3 2016 không chạy

Chào anh/chị

Xe em bị như thế này. Hôm qua, bật điều hòa thì gió không chạy, tăng giảm nút chỉnh gió cũng không có gió. Khi xe đứng thì điều hòa cũng không mát. Khi chạy thì có hơi lạnh nhưng không có tý gió nào.

Em kiểm tra hết các cầu chì bình thường. Sau đó em chạy xe ra hãng kiểm tra. Hãng kiểm tra một lát thì nói bị lỗi quá dòng gì đó. ecu ngắt dk điều hòa.... nên reset lại chạy được OK.

Nhưng sáng này, em chạy xe đi làm thì vẫn bị lại tình trạng hôm qua. Khi đến có quan em tắt máy một lát và đề lại máy, kiếm tra quạt gió đh thì lại chạy OK.

Nó chập chờn kiểu này cũng mệt, mùa này đang chạy nắng nóng mà lúc có, lúc mất như thế này cũng mệt.

Nhờ các anh chị xem giúp trường hợp này là bị gì vậy

*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Hạng F
29/10/16
11.501
21.747
113
Pháp
Thường là moteur quạt gió trong xe (hình như nằm dưới chân, ở giửa xe (cần số) vào phía trong, hay là bên phải dưới hộc để đồ, ba là .. mở capot phía trước dưới gạt kính, xem lại nhé bác (thường là vận tốc nhỏ nó dể nóng và các dây rất dể cháy),

Bạn thữ để vận tốc lớn nhất nếu chạy/nhỏ không thì là chuyện khác (phần chỉnh vận tốc mà thôi)

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
30/6/20
2
0
1
44
Khi bị thì Núm điều quạt gió không có tác dụng bạn, mở cốp đò ra đẻ xem quạt gió thì không thấy chạy

Hạng F
29/10/16
11.501
21.747
113
Pháp
Khi bị thì Núm điều quạt gió không có tác dụng bạn, mở cốp đò ra đẻ xem quạt gió thì không thấy chạy
Vậy bạn xin error code là gì ? Bạn có đấu dây trên phần điều hoà không ? Nếu có error code thì cũng dể tìm, chứ đoán mò khó lắm

Hạng F
29/10/16
11.501
21.747
113
Pháp
Cám ơn bác Metro, em cũng nghĩ đến trường hợp nầy

Thường thì cái nầy mà hư thì vận tốc cao nhất (quạt) 90% vẩn chạy, còn các vận tốc khác tèo ... hiện tượng hay xãy ra nhất là bị cháy dây, với điện trở, tụ điện bị nổ (điện qua quạt coi như trực tiếp, kh còn điện trở ...)

Còn theo chủ thớt thì em nghĩ là có chế độ gì đó và gắng đường nguồn vào đường dây của ECU làm sai lệch tính hiệu, do đó em mới hỏi nếu có độ chế gì thì thử tháo ra trước, nếu như không còn là OK.

• Like
Reactions: METRO
Hạng B2
14/11/18
154
1.609
96
Có thể chổi than quạt gió mòn rồi bạn. Chưa chết hẳn (chết hẳn thì đã ko chạy), mà chập chờn do tiếp xúc kém nên lúc chạy lúc không. Tháo quạt gió ra xem , nếu mòn thì thay quạt gió thôi.