Hạng B2
19/4/07
275
5
18
53
Mình chỉ trả lời bác bằng những gì mà mình biết thôi nhen!
Cơ bản là xu thế về sản phẩm đã thay đổi. Xu thế bây giờ là ko cần quá bền, nhưng mẫu mã đẹp, ít hao năng lượng và tiện dụng (remote, kết nối đt, ...)
Tuy nhiên, người tiêu dùng VN vẫn thích dạng nồi đồng cối đá và do vậy rất mê mấy cây quạt nghĩa địa này.
Em có cái quạt National bật số 1 nó quay chậm như bị kẹt khoảng gần 1 phút sau đó quay nhanh hơn và có tiếng kêu u u. Em đã tra dầu loãng, lau chùi, thay tụ rồi nhưng ko cải thiện. Bác biết bệnh và cách khắc phục ko, chỉ em với. Thanks bác

Hạng C
21/9/14
620
8.365
93
55
Em có cái quạt National bật số 1 nó quay chậm như bị kẹt khoảng gần 1 phút sau đó quay nhanh hơn và có tiếng kêu u u. Em đã tra dầu loãng, lau chùi, thay tụ rồi nhưng ko cải thiện. Bác biết bệnh và cách khắc phục ko, chỉ em với. Thanks bác
Gửi nó qua "trạm tập trung" /nhà mềnh đi.
  • Nếu sửa được và chi phí hợp lý -> đem đi sửa chữa giúp cho.
  • Nếu ngược lại ý trên thì đề xuất đổi lấy quạt hoạt động hoàn chỉnh ở chổ mềnh và trả chi phí chênh lệch theo thó thuận trước.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
19/4/07
275
5
18
53
Gửi nó qua "trạm tập trung" /nhà mềnh đi.
  • Nếu sửa được và chi phí hợp lý -> đem đi sửa chữa giúp cho.
  • Nếu ngược lại ý trên thì đề xuất đổi lấy quạt hoạt động hoàn chỉnh ở chổ mềnh và trả chi phí chênh lệch theo thó thuận trước.
Thanks bac,nhưng em lại ở Hà Nội. Em định hỏi kinh nghiệm của bác để tự fix xem có đc ko

• Like
Reactions: stanvic
Hạng C
21/9/14
620
8.365
93
55
Thanks bac,nhưng em lại ở Hà Nội. Em định hỏi kinh nghiệm của bác để tự fix xem có đc ko
Với tình trạng như bác nêu và giả định bác thay tụ điện đúng thông số thì phải mở phần motor ra xem lại phần bạc thau.

Hạng C
21/9/14
620
8.365
93
55
Vài cây quạt nghĩa địa Nhật nhưng còn rất mới và đã được Việt hóa với phần điện 220V cho phép hoạt động liên tục.
Ai đã từng trải nghiệm loại quạt này thì chắc đều đồng ý là chạy êm, gió dịu dễ chịu.
Mình bảo hành 12 tháng nhưng độ bền của mấy em này thì 10 năm nữa vẫn chưa sao.

Attachments

Thép đã tôi
2/6/11
7.959
18.371
113
Sài Gòn - HCM
Dầu được tẩm luôn vô bạc thau đó anh, có lần được vô một xưởng gia công nhỏ của người Hoa thời các cơ sở này vẫn còn trong khu dân cư, đại khái sau khi tiện cục đồng thau thành hình cái bạc (là một đoạn hình trụ rỗng, kích thước đủ chuẩn để thay cho tất cả các loại trục quạt trên thị trường, thợ sẽ tống hết đống thành phẩm đó vào một nồi nhớt rồi nấu sôi lên, lúc sôi giảm cho lửa riu riu khoảng vài giờ rồi vớt ra để ráo.

Loại này do nguyên liệu làm bạc có nhiều lỗ rỗng, nhớt thấm vào trong bạc, khi làm việc nóng lên thì nhớt trong đó rỉ ra bôi trơn giữa trục và bạc. còn xài lâu có hết dầu không hả ? Mình từng sửa một con Merrali hàng Ý (mục dây điện thôi, thay dây và vệ sinh), chạy ổn định 60 năm và vẫn còn dầu.
Bác nói chuyện vui quá.
Bạc thau dầu được hiểu là cái bạc nó làm bằng đồng (dân SG gọi là thau vì đồng nguyên chất (màu đỏ) nó không có độ cứng nên phải pha thêm hàm lượng kim loại khác khi đúc làm gia tăng độ cứng nên tạo ra màu vàng lợt gọi là đồng thau).
Sau khi tiện xong, người ta xoáy 1 cái lỗ gọi là lỗ hút dầu (giống như lỗ bơm mỡ bò trên các giò gà của xe cub ngày xưa)
Về nguyên tắc, loại bạc này nó luôn có một miếng nỉ để giữ dầu kế bên hoặc bao bên ngoài và chúng ta phải thường xuyên tra dầu vào miếng nỉ ấy. Khi nào động cơ nóng, dầu nhớt sẽ loãng ra và cuốn vào bạc.
Có một số loại quạt trước 1950, họ còn dùng cả bạc đạn bi. Ở VN sau chiến tranh một số nhà máy ở phía Bắc cũng sản xuất quạt bạc bi và cả bạc dầu theo kiểu Liên Xô rất là bền.
Thời kỳ mở cửa sau này, các loại quạt Chợ Lớn/hàng chợ ra đời, toàn tiện bạc từ sắt đểu và không có cả miếng nỉ nữa nên dùng thời gian là mòn vẹt hình oval nên cháy và vứt.

Thép đã tôi
2/6/11
7.959
18.371
113
Sài Gòn - HCM
Nó đã bị lỏng bạc rồi, và cũng có thể trong quá trình tháo lắp đã không đồng tâm giữa rotor và bạc . Và tất nhiên, nên mang ra thợ ngay nếu không sẽ cháy cuộn dây nguy hiểm về cháy nổ.

• Like
Reactions: bean180K
kq confirmed
Hạng B2
9/9/05
482
4.043
93
Bác nói chuyện vui quá.
Bạc thau dầu được hiểu là cái bạc nó làm bằng đồng (dân SG gọi là thau vì đồng nguyên chất (màu đỏ) nó không có độ cứng nên phải pha thêm hàm lượng kim loại khác khi đúc làm gia tăng độ cứng nên tạo ra màu vàng lợt gọi là đồng thau).
Sau khi tiện xong, người ta xoáy 1 cái lỗ gọi là lỗ hút dầu (giống như lỗ bơm mỡ bò trên các giò gà của xe cub ngày xưa)
Về nguyên tắc, loại bạc này nó luôn có một miếng nỉ để giữ dầu kế bên hoặc bao bên ngoài và chúng ta phải thường xuyên tra dầu vào miếng nỉ ấy. Khi nào động cơ nóng, dầu nhớt sẽ loãng ra và cuốn vào bạc.
Có một số loại quạt trước 1950, họ còn dùng cả bạc đạn bi. Ở VN sau chiến tranh một số nhà máy ở phía Bắc cũng sản xuất quạt bạc bi và cả bạc dầu theo kiểu Liên Xô rất là bền.
Thời kỳ mở cửa sau này, các loại quạt Chợ Lớn/hàng chợ ra đời, toàn tiện bạc từ sắt đểu và không có cả miếng nỉ nữa nên dùng thời gian là mòn vẹt hình oval nên cháy và vứt.

Loại bạc có miếng nỉ thấm dầu là bạc thau thường thôi anh, còn chính xác thau dầu là loại trong phần trích bên dưới này, do mình đã từng thấy người ta làm tại xưởng (công đoạn luộc dầu).

Dân thợ ra chợ mua bạc thau dầu sẽ hỏi chủ tiệm "mua bạc dầu nhe", chờ chủ tiệm khẳng định đưa đúng hàng, sẽ thử bằng cách chà cục bạc vô quần, thấy dầu tươm ra là đúng, mấy ông thợ già còn bỏ túi cái dũa nhỏ, dũa nhẹ lên bạc cho nó lẹ, nhưng thanh niên mà làm kiểu đó coi chừng ăn đấm. Còn loại bạc bằng sắt thường chỉ để lùa gà, hoặc cho loại thợ hành nghề éo có lương tâm.

Quạt mà xài bạc đạn bi đũa mình mới nghe lần đầu, chắc nó không phổ biến lắm vì xài loại này giá thành chắc cao, khó lòng mà ở mức hàng gia dụng được.

Đúng nghĩa bạc thau: đồng được điện phân ra thành bột, sau đó bột được cho vào khuôn rồi dùng máy ép thủy lực ép ra phôi, sau đó phôi được cho vào lò nung cho kết dính, tiếp theo là ngâm luộc dầu, cuối cùng là đưa vào máy ép thủy lực ép ra thành phẩm, đưa vào máy tiện tiện các ba vớ.