Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
8/3/10
1.299
5.618
113
haichien nói:
Cám ơn bác động viên em

Thực tế là em cũng giống như bác vì cũng hay phải vào nhà bà chị bên khu K300, và thường phải chạy vòng lên Bình Giã từ cái ngày có cái biển cấm rẽ trái cấm góc giao lộ Cộng Hòa - Hòang Hoa Thám (lúc đầu cái biển lang thang tới lui, treo cột điện, ... tùm lum nữa kìa) . Tuy nhiên với giao lộ này thì em thấy cũng không nên rẽ hay quay đầu xe ở đây vì dễ gây ùn tắc . (mình rẽ hay quay đầu mà gây ùn tắc cũng là vi phạm luật - tức quy tắc gtdb rồi nhé bác ). Ngay từ hồi học thi và dạo đó post nhiều bài về góc giao lộ này, em đã thấy không ổn về cách hiểu kia. (nếu cứ hiểu sai như cũ thì đọan đường này phải chạy lên tới mũi tàu Trường Chinh-Cong Hòa hay xa hơn là lên tới đường Tân SƠn gì đó !!! Ạckk ... chính việc này lại làm gây thêm áp lực giao thông và tiềm ẩn khả năng nguy hiểm khác !!!)

Tuy nhiên thời điểm vừa qua (khỏang cỡ 2 tuần lại đây) khi xuất hiện cái biển cấm rẽ trái tại khu vực Ấp Bắc và TKTQ kia tạo cho em một động lực điểm tìm và đọc thật kỹ lại về luật GTDB và các văn bản liên quan lần nữa .
Rõ ràng ngành GTCC đã cắm biển báo GTDB hợp lý .
Có chăng là cách hiểu sai và cách vận dụng sai đã làm khổ thêm bao người dân thôi !!!
Mình thì nghĩ ngược lại, chính vì bác cũng nhận thấy rẽ trái hay quay đầu dễ gây ùn tắc nên mới xuất hiện cái bảng cấm rẽ trái này!
Có thể cái bảng đặt ở nơi không thuận tiện cho nên bác cảm thấy không hợp lý rồi cho là ý nghĩa của bảng không hợp lý nhưng ở nhiều nơi giao lộ khác thì nó lại hợp lý thì sao? Bác nào có dịp đi Trảng bàng trên đường Xuyên á sẽ thấy rất nhiều bảng cấm quẹo trái tất nhiên cũng cấm quay đầu như thế có hợp lý không?
Thêm 1 điều nửa là : đôi khi có những người nước ngoài sang VN lái xe họ cũng phải theo hệ thống bảng báo của VN. Vậy thì ý nghĩa bảng báo cũng phải tương tự ở nước ngoài họ mới theo tuân thủ được chứ? Cho nên mình nghĩ không phải xxx VN muốn tuỳ tiện gán ý nghĩa cho các bảng báo được đâu.
Bác nào đã đi nước ngoài xin góp thêm ý kiến
Ngoài ra còn 1 bảng báo " cho phép chỉ quay đầu nhưng cấm rẽ trái" không biết bác có biết bảng này không?

Last edited by a moderator:
Hạng F
26/6/07
5.370
76
38
OS ... 5-YEAR BIRTHDAY
pvht nói:
Thớt nóng dễ sợ, tuy rằng trước giờ em hiểu cấm rẽ trái thì không được quay đầu, nhưng cũng vì em tưởng thế là đúng, có trong luật! Trong trường hợp này thì em lại nghĩ cái ông gắn cái bảng đấy lại sai, vì muốn ô tô không quay đầu hay rẽ trái, sao ông không cấm cái bảng hướng dẫn màu xanh, mũi tên trắng chỉ thẳng lên trời với ghi chú thêm cái hình ô tô con!
Chúc mừng bác Hai Chiến (Không hổ danh Chiến đấu vì công lý)

hê hê hê .... cái dòng tô đậm ở trên hóa ra là ... bác sai :D
Vì ngành GTVT hiện nay có (đã và đang) bổ sung khá nhiều biển hỗn hợp (tức cấm nhiều hướng) - nếu cần cắm thì người ta dùng cái biển có thêm chiều mũi tên ngoặc xuống hay chồng thêm cái biển khác hay đơn giản là dùng biển phụ ghi thêm giải thích bằng chữ !

Đơn giản là ngành GTCC phân luồng giao thông ở đây không hề có ý định cấm quay đầu xe !

Và đơn giản hơn nữa là : trong Hệ Thống Báo Hiệu Đường Bộ thì tên gọi cái bảng cấm đó là "Bảng Cấm Oto Rẽ Trái" ạh !!!
-----------

Hôm nay em sực nhớ ra OS chúng ta hình như có bác Xe_Online đang hành nghề luật sư thì phải .
Mời bác ấy tham gia ném đá thớt này cho vui ạh :D

Hạng F
26/6/07
5.370
76
38
OS ... 5-YEAR BIRTHDAY
vothangdau nói:
Sắp tỏ rồi, xa xa thấy ánh đèn rồi... Mời bác Hay Chén nghỉ tay, làm vại beer nhấp miếng mồi đi thôi...khổ thân... Mai mốt rảnh làm nốt phần kết có hậu cho em đọc ké hen (bác này ngày xưa viết văn chắc cũng nhất nhì lớp chứ chẳng chơi :D)... Ủa, mà sao em thấy giống như đang chất vấn QH quá ta??? :D

Hế hế .... em ngày xưa học văn áh ???
Văn ở cấp dưới thì .... em là trùm mang sọt điểm kém và rất kém không àh !!!
Nhưng 3 năm cuối phổ thông thì .... em chuyển từ HS chuyên ... tóan thành ... Học sinh Xuất Sắc về Văn - và em ............... chỉ tòan nhất thôi chứ không nhì đâu ạh :)

Hạng B2
30/6/08
107
1
18
Sài Gòn
haichien nói:
lamds nói:
Em  mà  là  chú xxxx  thì  Bác haichien đừng  hòng  nhé  !
biển cấm rẻ  trái  đã  rỏ  Bác  muốn  quay  đầu  thì  bác  có  rẻ  sang  trái mà  có  rẻ  sang  trái  tức  là   vi  phạm! còn sau  đó  bác rẻ  trái  nữa  để  quay  đầu  là  chuyện  của  Bác  em  chỉ  bắt  bác  tội  rẻ  trái !!!!

Biển cấm rẽ trái là có tác dụng cấm đi vào con đường phía bên trái đó thôi bác .
Quay đầu xe thì nằm trong khu vực của giao lộ - tức là không rẽ vào hướng bên trái .
Nếu cấm quay đầu thì đã có biển cấm quay đầu !
Bác sai nhé ! :D
Em nhức đầu quá - Bác nào có Panadol cho em 1 viên

Hạng F
26/6/07
5.370
76
38
OS ... 5-YEAR BIRTHDAY
ve sau nói:
Mình thì nghĩ ngược lại, chính vì bác cũng nhận thấy rẽ trái hay quay đầu dễ gây ùn tắc nên mới xuất hiện cái bảng cấm rẽ trái này!
Có thể cái bảng đặt ở nơi không thuận tiện cho nên bác cảm thấy không hợp lý rồi cho là ý nghĩa của bảng không hợp lý nhưng ở nhiều nơi giao lộ khác thì nó lại hợp lý thì sao? Bác nào có dịp đi Trảng bàng trên đường Xuyên á sẽ thấy rất nhiều bảng cấm quẹo trái tất nhiên cũng cấm quay đầu như thế có hợp lý không?
Thêm 1 điều nửa là : đôi khi có những người nước ngoài sang VN lái xe họ cũng phải theo hệ thống bảng báo của VN. Vậy thì ý nghĩa bảng báo cũng phải tương tự ở nước ngoài họ mới theo tuân thủ được chứ? Cho nên mình nghĩ không phải xxx VN muốn tuỳ tiện gán ý nghĩa cho các bảng báo được đâu.
Bác nào đã đi nước ngoài xin góp thêm ý kiến
Ngoài ra còn 1 bảng báo " cho phép chỉ quay đầu nhưng cấm rẽ trái" không biết bác có biết bảng này không?

- Thứ nhất : việc rẽ trái khác biệt với quay đầu xe về khả năng gây ùn tắc gt nhé bác . Bác xem lại đi ạh .
- Thứ hai : quy định và các khỏan cấm khi tham gia gt trên đường cao tốc thế nào ? bác vui lòng đọc lại đi nhé . Hơn nữa đây là trường hợp quay đầu xe trong khu vực dân cư nhé bác !!!
- Thứ ba : bác (và cả những bác khác) có thể dẫn chứng cho em mở mắt cái luật gtdb ở nước ngòai nó ra sao không ạh ???

Em hiểu chắc một điều  cơ bản nhất là Quy tắc GTDB và các biển báo hiệu đường bộ của VN cũng không gây khó hiểu hay nhầm lẫn đối với một người nước ngoài .

Hạng F
26/6/07
5.370
76
38
OS ... 5-YEAR BIRTHDAY
thafnhan nói:
haichien nói:
lamds nói:
Em  mà  là  chú xxxx  thì  Bác haichien đừng  hòng  nhé  !
biển cấm rẻ  trái  đã  rỏ  Bác  muốn  quay  đầu  thì  bác  có  rẻ  sang  trái mà  có  rẻ  sang  trái  tức  là   vi  phạm! còn sau  đó  bác rẻ  trái  nữa  để  quay  đầu  là  chuyện  của  Bác  em  chỉ  bắt  bác  tội  rẻ  trái !!!!

Biển cấm rẽ trái là có tác dụng cấm đi vào con đường phía bên trái đó thôi bác .
Quay đầu xe thì nằm trong khu vực của giao lộ - tức là không rẽ vào hướng bên trái .
Nếu cấm quay đầu thì đã có biển cấm quay đầu !
Bác sai nhé ! :D
Em nhức đầu quá - Bác nào có Panadol cho em 1 viên

Tắt máy đi nhậu bác ui !!!

:):):)

Hạng D
8/3/10
1.299
5.618
113
Up cái này cho bác tham khảo, hy vọng mọi việc sẽ sáng tỏ!

Theo mình bác có thể đề nghị xxx gắn cái bảng này lên là vô tư "quay đầu" trong điều kiện bị "cấm rẽ trái"
Nến giao lộ trên thật sự cấm rẽ trái nhưng vẫn cho phép quay đầu thì xxx sẽ gắn cái bảng màu xanh chứ không phải màu đỏ. Mình nghĩ hôm đó xxx đưa cái bảng này ra thì bác chủ "tiêu" chắc !
Dầu sao cũng cám ơn bác chủ thớt đã làm 1 việc khá hữu ich cho ae OS

Hạng D
25/7/10
1.228
4
38
ve sau nói:
Up cái này cho bác tham khảo, hy vọng mọi việc sẽ sáng tỏ!

Theo mình bác có thể đề nghị xxx gắn cái bảng này lên là vô tư "quay đầu" trong điều kiện bị "cấm rẽ trái"
Nến giao lộ trên thật sự cấm rẽ trái nhưng vẫn cho phép quay đầu thì xxx sẽ gắn cái bảng màu xanh chứ không phải màu đỏ. Mình nghĩ hôm đó xxx đưa cái bảng này ra thì bác chủ "tiêu" chắc !
Dầu sao cũng cám ơn bác chủ thớt đã làm 1 việc khá hữu ich cho ae OS

Thôi, bác ơi, cất tài liệu này đi. Trên diễn đàn có nhiều bác còn chưa thi lấy bằng lắm, bác mà đưa thêm cái này ra thì mấy bác í "tẩu hỏa nhập ma" hết. Để mấy bác í yên tâm đi thi lý thuyết theo những gì mấy bác í đã tiếp thu được!!.....

Văn bản dưới luật thì nhiều lắm, em không tin và cũng không bao giờ dám tin là em đã sưu tầm đủ và đọc được hết các văn bản đó (và em cũng chẳng rãnh để làm chuyện đó), nên em cứ tuân theo những gì đã học được bởi những người mà em gọi là Thầy.

Hạng C
26/5/10
688
4
0
Tp.HCM
Hi pác,
Thật ra thì cũng tiện tay mà phan thế thôi cho nó đỡ quên vì do công việc cũng có chút liên quan đến tiếng Anh.
Thật ra viết bằng tiếng Anh thì ko nhanh bằng tiếng Việt. Mà diễn đàn OS này thì chủ yếu viết tiếng Việt.
Nếu pác đọc tiếng A mà  thõai mái thì tôi cho rằng 1 hai từ tiếng A chen vào chắc cũng ko gây cản trở cho pác nắm được nội dung của bài viết lắm pác nhẩy.
Dù sao thì cũng cám ơn pác và
nghiên cứu rút kinh nghiệm

Hạng D
15/1/08
1.037
3.472
113
wusnat nói:
Bác 2 Chiến có thể chứng minh thắng lợi của mình bằng phần ghi âm lên đây đi (Đừng chống chế rằng phần ghi âm chất lượng không tốt), chứ bác cứ úp úp mở mở, lúc giải thích điều này lúc giải thích điều khác, thời gian giải thích thì bác viết luôn lên đây đi chứ để ace không biết thực hư như thế nào cả. 18 trang là đủ rồi, bác câu nữa để giải quyết vấn đề gì nhỉ??? Bác muốn mọi người phải học cho thấu đáo à?! Bác muốn dạy mọi người à!? Thôi xin bác đừng đánh bóng tên tuổi của mình như vậy. Sorỳ bác nhé!
Chắc bác nóng ruột rồi hả? Hay bác cũng là xxx?! Tên tuổi bác Hay chiện thì bóng lắm roài, khỏi phải đánh mần chi nữa cho mất công. :D
Sẵn đây mình mần theo "luật" luôn: OS có quy định nào cấm câu bài không, bác làm ơn trích dẫn ra cho mọi người thủng với ạ.

Status
Không mở trả lời sau này.