Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
14/6/10
245
19
43
Bàn cải gì nhìu các bác ơi, bác chủ thớt sai quá đi rồi. Đây là điều lệ quy địnhvề biển bảng GTĐB mừ:
1. Nếu chỉ cấm rẻ vào đường bên trái mà vẫn muốn cho quay đầu thì đầu đường vào lối rẻ trái chỉ cần đặt bảng cấm Ôtô, xe máy đi vào mà thôi.
2. Còn cấm rẻ phải thì phải đặt biển  cấm rẻ phải, vì khi rẻ phải thì người điều khiển PTGT không kịp thấy biển cấm ôtô , xe máy ở đầu đường bên phải.
3. Các giáo trình dạy trong các trung tâm/ trường dạy lái ôtô/ môtô không phải do các thầy/ trường soạn ra mà do bộ GTVT biên soạnthống nhất trên toàn quốc. Không thể nói là các chuyên viên của bộ GTVT không hiểu về luật.
4. Theo em hiểu thì tại các giao lộ có đặt biển cấm rẻ trái vì thường xuyên trên tuyến đường ta đang giao thông và chiều ngược lại có lưu lượng PTGT lớn dể xảy ra tai nạn hay kẹt xe nên phải đặt biển cấm rẻ trái( và quy định luôn là cấm quay đầu xe).
5. Em chưa đi ra nước ngoài nhưng theo em hiểu, tại các nước quy định phải giao thông bên phải thì biển cấm rẻ trái là cấm luôn quay đầu xe. Bác chủ thớt thử phôn hỏi các người thân của bác (nếu có) đang sinh sống và làm tại Pháp . Mỹ,... xem.
6. Luật là luật bác chủ thớt đừng cải chày cải cối nữa, mất thời gian của các ae OS. Ngon thì bác thử test một lần nữa thử xem.
7. Các ae OS đừng dại... làm theo bác chủ mà toạ loạ loạ....

Hạng D
15/12/06
1.708
269
83
TP HCM
PHCHU nói:
Bàn cải gì nhìu các bác ơi, bác chủ thớt sai quá đi rồi. Đây là điều lệ quy địnhvề biển bảng GTĐB mừ:
...
5. Em chưa đi ra nước ngoài nhưng theo em hiểu, tại các nước quy định phải giao thông bên phải thì biển cấm rẻ trái là cấm luôn quay đầu xe. Bác chủ thớt thử phôn hỏi các người thân của bác (nếu có) đang sinh sống và làm tại Pháp . Mỹ,... xem.
6. Luật là luật bác chủ thớt đừng cải chày cải cối nữa, mất thời gian của các ae OS. Ngon thì bác thử test một lần nữa thử xem.
Sao bác Phchu không chịu khó đọc hết các bài rồi hãy phát biểu nhỉ?
Bác xem dẫn chứng luật CHLB Nga, cấm rẽ trái nhưng được quay đầu dưới đây nè. (Post #166 của bác Nguyen T đó)   

NGUYEN T nói:
Kính bác chủ thớt:
Bây giờ ngâm cứu kỹ lại,thấy bác chủ thớt đúng trong việc lý luận:Cấm rẽ trái không đồng nghĩa với cấm quay đầu là đúng.
Bác nào phản đối,xin mời tìm cho ra được văn bản dưới luật nào quy định kèm theo việc cấm rẽ trái cũng là cấm quay đầu thì anh em sẽ chấp hành.
...
Đêm qua dậy xem đá bóng,đọc bài của bác, mình đã bị lẫn lộn giữa việc cấm quay đầu vẫn được rẽ trái,và cấm rẽ trái vẫn được  quay đầu (theo văn bản luật ở Nga).; 

"Поворот в левую сторону запрещен". Запрещается поворот в левую сторону транспортных средств. При этом разворот разрешается.TẠM DỊCH"CẤM RẼ TRÁI".Cấm các phương tiện giao thông trẽ trái.Trong trường hợp này được phép quay đầu.
3.24

"Разворот запрещен". Запрещается разворот транспортных средств. При этом поворот в левую сторону разрешается.TẠM DỊCH:"CẤM QUAY ĐẦU".Cấm các phương tiện giao thông quay đầu.Trong trường hợp này được phép rẽ trái.

3.25 

Em thiết nghĩ,ý nghĩa của biển báo giao thông r các nước đều giống nhau.Ở VN ta,có thể ngay từ khi copy về,các quý vị bề trên hiểu sai,và diễn giải sai,bây giờ,nó đi sâu vao quần......... chúng,khó gỡ ra quá!

Last edited by a moderator:
Hạng D
14/11/08
1.908
560
113
Biên Hoà
Em thì nghĩ cái thớt này của bác haichien thấy vậy mà khá hay đó, có rất nhiều ý kiến trái chiều. Tựu trung lại là làm rõ vấn đề cho quay đầu hay ko cho quay đầu thôi, thớt này cũng chỉ ra được lỗ hổng của các quy định pháp luật mà ngay cả những người nắm luật cũng làm lơ để thu lợi, riêng chỉ có những bác tài yếu bóng vía dễ bị xxx bắt bài mới thua thôi.
Một lần nữa bác haichien cho thấy tinh thần của OSer khi đối đầu với xxx là không nao núng và sợ hãi.
Câu chuyện đến đây em nghĩ các bác đợi phần 2 của bác haichien cũng bằng thừa vì em nghĩ đâu cần đoạn kết làm gì nữa.Vì xxx có lục tung cả đống luật lên cũng chẳng có luật nào cấm quay đầu khi rẽ trái.

lee confirmed
Hạng C
14/12/06
987
8
38
62
hattrickson nói:
Em thì nghĩ cái thớt này của bác haichien thấy vậy mà khá hay đó, có rất nhiều ý kiến trái chiều. Tựu trung lại là làm rõ vấn đề cho quay đầu hay ko cho quay đầu thôi, thớt này cũng chỉ ra được lỗ hổng của các quy định pháp luật mà ngay cả những người nắm luật cũng làm lơ để thu lợi, riêng chỉ có những bác tài yếu bóng vía dễ bị xxx bắt bài mới thua thôi.
Một lần nữa bác haichien cho thấy tinh thần của OSer khi đối đầu với xxx là không nao núng và sợ hãi.
Câu chuyện đến đây em nghĩ các bác đợi phần 2 của bác haichien cũng bằng thừa vì em nghĩ đâu cần đoạn kết làm gì nữa.Vì xxx có lục tung cả đống luật lên cũng chẳng có luật nào cấm quay đầu khi rẽ trái.

Hạng B2
19/10/10
129
16
18
PHCHU nói:
1. Nếu chỉ cấm rẻ vào đường bên trái mà vẫn muốn cho quay đầu thì đầu đường vào lối rẻ trái chỉ cần đặt bảng cấm Ôtô, xe máy đi vào mà thôi.
2. Còn cấm rẻ phải thì phải đặt biển  cấm rẻ phải, vì khi rẻ phải thì người điều khiển PTGT không kịp thấy biển cấm ôtô , xe máy ở đầu đường bên phải.
3. Các giáo trình dạy trong các trung tâm/ trường dạy lái ôtô/ môtô không phải do các thầy/ trường soạn ra mà do bộ GTVT biên soạnthống nhất trên toàn quốc. Không thể nói là các chuyên viên của bộ GTVT không hiểu về luật.
4. Theo em hiểu thì tại các giao lộ có đặt biển cấm rẻ trái vì thường xuyên trên tuyến đường ta đang giao thông và chiều ngược lại có lưu lượng PTGT lớn dể xảy ra tai nạn hay kẹt xe nên phải đặt biển cấm rẻ trái( và quy định luôn là cấm quay đầu xe).
Bác này nói nghe vô lý quá. Bác đã thấy ở đâu đặt biển như bác nói chưa. Đã cấm rẽ thì trái hay phải gì cũng phải đặt biển trên hướng xe đang lưu thông , biển trực diện với người lái xe mới biết mà chuyển hướng chứ. Đang lái xe chuẩn bị qua ngã tư bố ai mà nhìn thấy biển báo trên đầu đường rẽ kể cả phía phải hay phía trái ( vuông góc với hướng nhìn người lái xe)
Chuyên viên bộ GTVT có thấy trong luật có điều nào ghi chú là biển cấm rẽ trái cũng là cấm quay đầu không - vậy sao các chuyên viên lại soạn câu trả lời như thế.
Luật là luật, nhưng giáo trình ôn thi lý thuyết không phải là luật, điều mà các chuyên viên bộ GTVT viết ra lại càng không phải là luật.

Hạng B2
14/6/10
245
19
43
vespaviet nói:
Bác này nói nghe vô lý quá. Bác đã thấy ở đâu đặt biển như bác nói chưa. Đã cấm rẽ thì trái hay phải gì cũng phải đặt biển trên hướng xe đang lưu thông , biển trực diện với người lái xe mới biết mà chuyển hướng chứ. Đang lái xe chuẩn bị qua ngã tư bố ai mà nhìn thấy biển báo trên đầu đường rẽ kể cả phía phải hay phía trái ( vuông góc với hướng nhìn người lái xe)
Chuyên viên bộ GTVT có thấy trong luật có điều nào ghi chú là biển cấm rẽ trái cũng là cấm quay đầu không - vậy sao các chuyên viên lại soạn câu trả lời như thế.
Luật là luật, nhưng giáo trình ôn thi lý thuyết không phải là luật, điều mà các chuyên viên bộ GTVT viết ra lại càng không phải là luật.
Có, em đã thấy đặt  biển như thế rồi ạ và thấy nhiều nữa là đằng khác. Thậm chí nhiều nơi không đặt bảng cấm rẻ phải mà em vừa rẻ qua thì thấy biên cấm ôtô nữa. Bác  thử về các tỉnh thành có nhiều đường nhỏ xem, như Huế, Hội An,.. thì bác sẽ thấy. Không có bảng cấm rẻ (vì không cấm môtô, xe máy) mà vừa rẻ qua là thấy biển cấm ôtô và nếu rẻ trái thì vẫn còn kịp quay đầu xe.
Còn bác đã học giáo trình Luật GTĐB ở trường dạy lái xe mà bảo không phải là luật thì thật tình...em nghỉ không ra.
Nào! Bác nào tin bác chủ thớt, thử làm chuột bạch thứ hai đi....nhé. Chúc bác các bác ấy thoát nạn.

Hạng B2
7/10/10
107
1
0
Rocket1349 nói:
haichien nói:

....................................................... 

Em : Chào hai anh, đề nghị các anh cho biết lý do dừng xe tôi .
xxx trẻ : Anh quay đầu xe !
Em : Vâng, tôi vừa quay đầu xe xong .
xxx trẻ : Anh vi phạm quay đầu xe tại nới có biển cấm ... rẽ trái !!! Anh có thấy cái biển bên kia đướng không ?
Em : Àh, tôi biết có biển cấm rẽ trái , nhưng ở đây là ... tôi không rẽ trái ... và tôi quay đầu xe mà !!!
xxx trẻ : Vậy là anh vi phạm vì ... cấm rẽ trái là cấm luôn quay đầu xe . Yêu cầu anh xuất trình giấy tờ để kiểm tra . (Giọng có vẻ khá hùng hồn đây ! Lúc này cả 2 chú xxx đều xúm lại )
Em : <span style=""color: #800000;"">Àh thì ra là thế !!! ...  nhưng tôi đối chiếu theo đúng luật GTDB thì ... không có điều khỏan nào nói là "cấm rẽ trái thì cấm luôn quay đầu xe" . Nếu các anh chứng minh được thì tôi sẵn sàng chấp nhận bị phạt. Giấy tờ xe thì tôi có đủ, đang để trên xe .</span>
xxx trẻ : như thế là anh vi phạm . Anh làm việc với anh này ! 
xxx trẻ bèn ... chỉ qua bên chú xxx kia , tuổi cũng chỉ tầm ngòai 30, thấy có đeo bảng tên đầy đủ, em không để ý cấp bậc vì chắc chỉ là hạ sỹ quan . 
.........................................................................

He he he....các bác khỏi tranh cãi chi cho mệt, em mới lục lại cuốn luật giao thông đường bộ nè:
Trang 109.

Bác Haichien sai rồi nhé!
- XXX yếu bóng vía hoặc... nhìn chủ thớt giống xxx vi hành nên nó dông cho lẹ khỏi rắc rối
Thông qua tài liệu của bác Rocket1349 em xin túm lại như thế này : bac Haichien đã sai hoàn toàn vì trong luật có ghi rõ ràng và khi học luật thì các thầy mo cũng đã diễn giải rõ ràng. Nhưng bác Haichien thắng được 2 chú XXX non kinh nghiệm là do các nguyên nhân sau:
- Thứ nhất là bác Haichien là người chủ động trong tình huống này, còn 2 XXX kia thì quá bị động nên không kịp phản ứng.
- Thứ hai, là do bác Haichien trông mặt ngầu quá, trên xe còn có cái cờ đỏ đỏ vàng vàng gì đó,máy ghi âm, tập hồ sơ về luật, nói chung là chuẩn bị quá kỉ nên 2 XXX non kinh nghiệm kia sợ rấy rà mất thời gian, không may còn gặp phải anh 2,3,4 gì gì đó. Vì vậy 2 XXX kia chịu thua cho đi để còn giành thời gian đạt chỉ tiêu trong ngày và về nhà hú hí với vợ con nữa chứ.
Em xin hết, bác nào còn có ý gì bổ sung thêm nhé.

Hạng B2
18/4/07
286
36
28
38
Kien Giang
Em thì lại ủng hộ cách cuả bác Haichien va cho rằng bác ấy đúng , càng tin tưởng hơn sau khi có bài của bác NguyenT

Hạng F
5/8/09
5.919
79
68
HCM
"Nguyên tắc phục vụ cho con người chứ con người không phục vụ cho nguyên tắc" mà nguyên tắc (luật) là do con người đặt ra.:D
Hoan hô bác haichien...

Hạng F
26/6/07
5.370
76
38
OS ... 5-YEAR BIRTHDAY
ve sau nói:
Up cái này cho bác tham khảo, hy vọng mọi việc sẽ sáng tỏ!

Theo mình bác có thể đề nghị xxx gắn cái bảng này lên là vô tư "quay đầu" trong điều kiện bị "cấm rẽ trái"
<span style=""color: #0000ff;"">Nến giao lộ trên thật sự cấm rẽ trái nhưng vẫn cho phép quay đầu thì xxx sẽ gắn cái bảng màu xanh chứ không phải màu đỏ.</span> Mình nghĩ hôm đó xxx đưa cái bảng này ra thì bác chủ "tiêu" chắc !
Dầu sao cũng cám ơn bác chủ thớt đã làm 1 việc khá hữu ich cho ae OS

Hay quá !
 Cám ơn bác vesau vì tìm được cái câu hỏitrắc nghiệm trên gần đúng với vấn đề ơ đây!!!
Tuy nhiên sao bác không post luôn cái đáp án nhể ???

....
Theo hiểu biết về luật của em thì đáp án cho câu hỏi trên - với sự chính xác của từng câu chữ - hợp lý phải là (3): Cả 2 biển  :D

Riêng câu bác nhận định trên đây (em tô dòng màu xanh) thì (sorry) ... bác sai tè lè - vì đơn giản biển số 2 ỡ trên (màu xanh) đó bắt buộc phương tiên phải quay đầu (xa hay gần) trong khi mục đích điều tiết giao thông nơi giao lộ (là một trong những chức trách của ngành GTVT) chỉ là cấm rẽ hay cầm đi thẳng hay cho dù cấm hướng lưu thông nào đó !

Bác nên tìm đọc và hiểu hơn về quy định này (là 1 phần của luật)  .
Trân trọng

Status
Không mở trả lời sau này.