Thảo Luận Chung Quốc lộ 1A

Hạng D
5/10/09
2.597
1.003
113
39
aloacquy.vn
chjmcanhcut nói:
e nghĩ nếu vạch sơn đứt quãng thì vượt trái được chứ bác. Đủ điều kiện an toàn thì vượt thôi.
còn vượt phải là sai 100% rồi

Không phải là nghĩ đâu Pác, vạch đứt quãng thì Pác vượt trái được, với đk Pác xinhan vượt và xe trên cho Vượt.
Pác vượt phải ở đâu cũng sai roài cả Lộ lẫn Phố cũng thế ạh!

Tập Lái
26/2/10
42
0
6
52
Bác vượt bên nào cũng được bác ạ. Trong túi có tiền thì bác cứ vượt phải, hết tiền thì vượt bên trái thôi.

Mình thông cảm với chủ thớt, bạn có thể học và thi bằng lái nghiêm túc, nhưng mình biết cái khó của bạn làm không biết luật trên thực tế vì khi học và thi lái xe, các trung tâm chỉ chú trọng vào 405 câu hỏi và hoàn thành bài thi trên xa hình, không (có thể có ít) ông thầy nào dạy cách vượt xe thế nào là đúng, cách xem bảng báo chỉ đường thế nào! giới hạn của từng loại vạch kẻ đường,v.v.. chỉ cho học trò lên xe là cấm đầu chạy.
-việc vượt bên phải xe khác trong điều kiện bình thường là sai 100% (có 4 trường hợp đặc biệt, cái này chắc có học rồi)
-còn lại phải vượt bên trái hết, trong trường hợp vạch kẻ đường liên tục thì mình không được lấn cán vạch, còn vạch kẻ đường đứt đoạn (không liên tục) thì bạn có thể lấn qua tạm thời khi vượt, như phải nhanh chống trở về phía đường của mình, tương tự nếu trên đường có cả hai vạch kẻ đường liên tục và không liên tục, thì vạch kẻ không liên tục nằm bên chiều nào, thì bên đó được quyền lấn qua vạch tạm thời,bên kia không được lấn cán vạch.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
4/5/09
454
10
18
Bác có thể vượt phải với điều kiện không có mấy anh xxx phía trước, còn có thì bị phạt là cái chắc. He he

Hạng D
10/4/08
1.686
2.302
113
trên quốc lộ 1 A thường có biển báo cấm vượt khá rõ.Nếu ko có thì ok vượt

Hạng C
11/10/09
904
732
93
HCM
huytrq nói:
Bác vượt bên nào cũng được bác ạ. Trong túi có tiền thì bác cứ vượt phải, hết tiền thì vượt bên trái thôi.

Sao cũng được miễn trong túi có đầy "lúa"

Hạng C
11/10/09
904
732
93
HCM
Tom34 nói:
Mình thông cảm với chủ thớt, bạn có thể học và thi bằng lái nghiêm túc, nhưng mình biết cái khó của bạn làm không biết luật trên thực tế vì khi học và thi lái xe, các trung tâm chỉ chú trọng vào 405 câu hỏi và hoàn thành bài thi trên xa hình, không (có thể có ít) ông thầy nào dạy cách vượt xe thế nào là đúng, cách xem bảng báo chỉ đường thế nào! giới hạn của từng loại vạch kẻ đường,v.v.. chỉ cho học trò lên xe là cấm đầu chạy.
-việc vượt bên phải xe khác trong điều kiện bình thường là sai 100% (có 4 trường hợp đặc biệt, cái này chắc có học rồi)
-còn lại phải vượt bên trái hết, trong trường hợp vạch kẻ đường liên tục thì mình không được lấn cán vạch, còn vạch kẻ đường đứt đoạn (không liên tục) thì bạn có thể lấn qua tạm thời khi vượt, như phải nhanh chống trở về phía đường của mình, tương tự nếu trên đường có cả hai vạch kẻ đường liên tục và không liên tục, thì vạch kẻ không liên tục nằm bên chiều nào, thì bên đó được quyền lấn qua vạch tạm thời,bên kia không được lấn cán vạch.

Quá chuẩn bác ơi.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Love Car nói:
cái vượt phải thì em biết là sai luật rồi vì không có đường nào cho vượt phải hết vì sẵn em hỏi thì em hỏi luôn.Chứ cái vượt trái trên QL này thì em chưa rõ có cho vượt không thôi

Không tuyệt đối như thế...Vẫn có cas cho phép vượt phải bác ạ. (ko tính chuyện vượt đại vì có lúa)

Hạng C
26/5/10
688
4
0
Tp.HCM
tuando nói:
Nếu vậy bác học lại luật đi, vượt phải là phạm luật đó bác. Được phép vượt trái nếu giữa đường có vạch sơn đứt quãng.

Theo tui biết cũng có đường, truong hop duoc vuot phai. pac nao biet ghi ra cho anh em tham khao voi

Hạng C
29/9/07
677
98
28
Sai Gon
Em nghĩ là có thể vượt phải được (nhờ các bác xác nhận) khi lane bên phải cách bởi vạch đứt khúc cho phép 5 chỗ chạy. Ví dụ đoạn Nguyễn Văn Trỗi, em thường xuyên vượt kiểu này với "tư cách" là xe... chuyển lane, có xi nhan phải.