Hạng D
5/1/10
2.794
16.527
113
mb_fan nói:
METRO nói:
Chào bác4so7. số là thế lày: em đang vi-vu trên cao-tốc mà bac ấy chớp xanh dỏ tùm lum làm em giật mình phải quay lại cắn bác ấy một cái. Tội cai ko chịu học-hành, lại muốn đơn-giản như đang giởn nên mới gặp phải thầy. Chúc các bác vui.
cho em hỏi xí thôi rồi em đi, sao bác viết phải có dấu gạch nối thế ạ ?

Uả mấy chử này ko phải là danh-từ kép hả?

Hạng F
6/5/06
6.838
145
83
METRO nói:
mb_fan nói:
METRO nói:
Chào bác4so7. số là thế lày: em đang vi-vu trên cao-tốc mà bac ấy chớp xanh dỏ tùm lum làm em giật mình phải quay lại cắn bác ấy một cái. Tội cai ko chịu học-hành, lại muốn đơn-giản như đang giởn nên mới gặp phải thầy. Chúc các bác vui.

đâu có đâu bác, tiếng việt bây giờ đâu có như vậy
với lại vi vu, học hành là động từ, đơn giản là tính từ bác ơi

Hạng D
23/12/08
2.807
122
63
58
TPHCM
Đang bàn về đường cao tốc mà các bác nói gì khó hiểu quá :(

Hạng D
10/10/09
4.178
720
113
Sẽ có một ngày,một ngày như thế,em thường qua đây.......Đường cao tốc này sẽ đi qua KHU ĐÔ THỊ,và lại giống AH1 từ TP đi Mộc bài mà thôi,bà con ta lại phải chạy theo tốc độ của đường trong khu đô thị!
Các bác nhanh nhanh chân chạy thử đi,kểo không còn dịp!

Hạng C
5/6/09
698
42
28
47
Sài Gòn
METRO nói:
mb_fan nói:
METRO nói:

Về cái này thì em đoán mò: 1) bác học từ thời trước 1975 (VNCH) hoặc 2) bác hay đọc sách của cổ nhân miền Nam (xuất bản trước 1975) nên mới bị ảnh hưởng của cách viết danh từ kép là phải có "-" (eg, danh-từ). Nhưng mà tiếng Việt bây giờ khác rồi bác ạ...

Mà tiếng Việt của bác ở phần trên công nhận là ẩu thiệt (hay bác cố tình chơi chữ ae?). Dù sao thì trên OS quy định phải viết chuẩn bác ạ...:)