Hạng B2
30/8/12
214
121
43
F17, Q: Gò Vấp, Tp.HCM
Re: Quy trình thực hiện điều lệnh khi bị CSGT dừng xe (copy lại từ OtoFun)

[/QUOTE]
6. Về việc xe bán tải, xe tải VAN: Em thấy có một số thớt tranh luận xe tải VAN, xe bán tải (trong đăng ký, đăng kiểm ghi là xe tải) có được coi là "ô tô con" hay không? hay là "ô tô tải"?

Em xin khẳng định luôn đây là "ô tô con"! Theo QCVN 41: 2012/BGTVT tại Điều 4 đã định nghĩa:
[blockquote]
4.23 Ôtô con là chỉ ôtô chở người không quá 9 chỗ ngồi kể cả lái xe, hoặc ôtô
chở hàng với trọng tải không quá 1,5tấn. Ôtô con bao gồm cả các loại có kết cấu như
môtô ba bánh nhưng khối lượng bản thân lớn hơn 400kg trở lên và trọng tải không quá
1,5tấn;

4.24 Ôtô tải là chỉ ôtô chở hàng hoặc thiết bị chuyên dùng có trọng tải từ 1,5tấn
trở lên;

Chính vì thế, khi đi vào các đoạn đường có biển "cấm tất cả các loại xe tải" thì tất cả các loại xe theo mục "4.23" được đi các cụ nhá, kể cả việc xe bán tái mà trong đăng ký, đăng kiểm ghi là "xe tải" thì vẫn chỉ là xe con thôi
[/blockquote][blockquote][/QUOTE][/blockquote][blockquote]Em vừa bị cái này. Xe em chạy là Suzuky Blind Van. Chạy trên đường Nguyễn Văn Linh hướng Bình Chánh vào Q7. Em chạy làn ngoài cùng thì bị xxx gọi vô hỏi xe oto con hay tải, đưa giấy tờ thì xxx nói xe này là xe tải (đường này có biển báo là làn ngoài cùng dành cho oto con). Lỗi sai làn đường, đòi phạt 1t7. Do cũng chưa đọc cái này của bác nên mất 200k. hic hic hic. Hi vọng thông tin này sẽ có ich về sau, thank bác chủ đã chia sẻ.[/blockquote][blockquote]Bác cho em hỏi luôn là nếu như vậy xe em được tính là xe con, vậy thì giờ cấm có tác dụng hay không? Chỗ mua xe thì nói là vẫn bị cấm giờ, và em đi thì vẫn bị phạt như thường.[/blockquote]

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: KingLong