Youtuber Otosaigon
16/4/14
882
1.343
93
Sài Gòn
Các bạn khi đi đường thấy xe ngược chiều thì các bạn có thể hỏi xe đó có mấy anh, mấy bác, mấy chú vất vả vì dân bằng cách nhá đèn PHA 2, hoặc 3 cái gì đó, sau đó thường thì dơ tay phải lên, (vì tay trái nhá đèn) quơ quơ bằng cách lắc cổ tay ra hiệu, chứng tỏ phần đường bên mình không có gì, bên bạn thì sao? Hoặc mình tự ý dơ tay trước vô lăng chỉ xuống đất hoặc ra phía sau vai nghĩa là bên phần đường em nguy hiểm lắm nhe các anh cẩn thận.

Ngược lại mình thấy xe chạy ngược chiều nhá đèn và quay tay, à không lắc cổ tay thì mình tự hiểu rằng, phần đường bên kia an toàn, mình cũng lắc cổ tay theo để trả lời cho xe ngược chiều biết phần đường của mình cũng an toàn. ngược lại mình dơ tay trước vô lăng và chỉ xuống đất hoặc chỉ tay ra phía sau vai nghĩa là phần đường bên em có mấy chú, mấy bác nguy hiểm lắm nhe.

Ngoài ra có một số cách khác hay không thì nhờ các bác tài lâu lắm ở đây đóng góp giúp ạ.

Hạng B2
18/3/15
130
73
28
45
Em cũng có nghe nói về dấu hiệu các bác tài dùng để hỏi nhau lúc 2 xe đi giáp nhau ngược chiều. Nhưng có vẻ như cách này giờ cũng không còn phổ biến lắm thì phải. Em tìm thử trên Google mà cũng không thấy có tài liệu nào bàn về vấn đề này.

Mà em nghĩ giờ xe hơi (nhất là xe con) trang bị kính tối màu, đi ngược chiều khó mà nhìn thấy lái xe đối diện. Như vậy liệu còn áp dụng được cách hỏi thăm như bac chủ thớt nêu ra không nhỉ.

Nhờ các bác cùng chỉ giáo. Em xin lắng nghe!

• Like
Reactions: hoangthienle
Youtuber Otosaigon
16/4/14
882
1.343
93
Sài Gòn
Em cũng có nghe nói về dấu hiệu các bác tài dùng để hỏi nhau lúc 2 xe đi giáp nhau ngược chiều. Nhưng có vẻ như cách này giờ cũng không còn phổ biến lắm thì phải. Em tìm thử trên Google mà cũng không thấy có tài liệu nào bàn về vấn đề này.

Mà em nghĩ giờ xe hơi (nhất là xe con) trang bị kính tối màu, đi ngược chiều khó mà nhìn thấy lái xe đối diện. Như vậy liệu còn áp dụng được cách hỏi thăm như bac chủ thớt nêu ra không nhỉ.

Nhờ các bác cùng chỉ giáo. Em xin lắng nghe!
Dạ, hầu như 100% bác tài nào cũng biết chiêu này và hầu như 100% các xe chạy đi tỉnh hoặc chạy trên cung đường lạ đều hỏi như vậy. Trừ đường nội ô, đường Sài Gòn chẳng hạn hoặc các xe dịch vụ đi theo tuyến đã mua đường thì không cần hỏi.
Bác nào đã từng thuê xe vi vu thì lúc nào cũng thấy các bác tài luôn ra hiệu hỏi đường cho nhau như thế. Chủ yếu để biết mà xử lý tốc độ cho hợp lý

Hạng B2
18/3/15
130
73
28
45
Em tìm trên mạng thấy có phần nói về cách xin đường bằng tay (chứ không phải hỏi xem có xxx không) trên trang web này. Xin trích lại dưới đây để các bác tham khảo và bổ sung:

a. Rẽ trái, rẽ phải: Áp lòng bàn tay vào kính chắn gió, các ngón tay chỉ sang bên trái, nếu rẽ trái hoặc sang phải nếu rẽ phải. Đưa tay ra ngoài cửa xe nếu xin rẽ trái hoặc đưa tay phải của phụ xe ngoài nếu xin rẽ phải.
b. Xe đi thẳng: Áp lòng bàn tay vào kính chắn gió, các ngón tay hướng lên trên. Đưa tay trái ra ngoài cửa xe, cánh tay thẳng vói bàn tay và đưa thẳng về phía trước.
c. Quay đầu xe: Đưa tay trái ra ngoài cửa xe dùng cánh tay và bàn tay quay ngược chiều kim đồng hồ
d. Lùi xe: Đưa tay trái ra ngoài cửa xe, cánh tay thẳng với bàn tay, lòng bàn tay hướng về phía sau và vẫy liên tiếp về phía sau
e. Cho vượt: Đưa tay trái ra ngoài cửa xe, cánh tay thẳng với bàn tay, lòng bàn tay hướng về phía trước dùng cánh tay và bàn tay vẫy liên tiếp về phía trước.
g. Không cho vượt: Đưa tay trái ra ngoài cửa xe, lòng bàn tay hướng xuống dưới và vẫy lên vẫy xuống liên tiếp.

Youtuber Otosaigon
16/4/14
882
1.343
93
Sài Gòn
Em tìm trên mạng thấy có phần nói về cách xin đường bằng tay (chứ không phải hỏi xem có xxx không) trên trang web này. Xin trích lại dưới đây để các bác tham khảo và bổ sung:

a. Rẽ trái, rẽ phải: Áp lòng bàn tay vào kính chắn gió, các ngón tay chỉ sang bên trái, nếu rẽ trái hoặc sang phải nếu rẽ phải. Đưa tay ra ngoài cửa xe nếu xin rẽ trái hoặc đưa tay phải của phụ xe ngoài nếu xin rẽ phải.
b. Xe đi thẳng: Áp lòng bàn tay vào kính chắn gió, các ngón tay hướng lên trên. Đưa tay trái ra ngoài cửa xe, cánh tay thẳng vói bàn tay và đưa thẳng về phía trước.
c. Quay đầu xe: Đưa tay trái ra ngoài cửa xe dùng cánh tay và bàn tay quay ngược chiều kim đồng hồ
d. Lùi xe: Đưa tay trái ra ngoài cửa xe, cánh tay thẳng với bàn tay, lòng bàn tay hướng về phía sau và vẫy liên tiếp về phía sau
e. Cho vượt: Đưa tay trái ra ngoài cửa xe, cánh tay thẳng với bàn tay, lòng bàn tay hướng về phía trước dùng cánh tay và bàn tay vẫy liên tiếp về phía trước.
g. Không cho vượt: Đưa tay trái ra ngoài cửa xe, lòng bàn tay hướng xuống dưới và vẫy lên vẫy xuống liên tiếp.
Ah! Cái này lại là vấn đề khác nữa rồi, lái xe tốc độ cao người ta xi nhanh xin vượt mà còn thò tay ra ngoài thì thật nguy hiểm. Còn muốn rẽ đâu đã có xi nhanh rồi đâu cần ra hiệu làm gì nhỉ. Chỉ có những người chơi MOTO đi theo đoàn thì có những ký hiệu để tất cả những người theo đoàn tuân theo. Bạn có thể tham khảo bài viết ra hiệu cho MOTO ở đây (Một số tín hiệu tay khi chạy mô tô theo đoàn). Còn những người đi offroad cũng có quy tắc nhưng chủ yếu liên lạc với nhau bằng bộ đàm.
Còn ở Việt Nam hiện tại nhá đèn, lắc tay chủ yếu hỏi xem có mấy chú mấy bác hay không mà thôi.

Hạng B2
5/8/14
475
524
93
48
Trên OS đã gợi ý thống nhất cách chào, hỏi như sau:
1. Oser chào nhau: đá đèn 2 cái.
2. Hỏi xxx: đá đèn liên tục 3 cái trở lên kết hợp với dùng tay phải (tay trái cầm vô lăng và đá đèn) để xe (người lái) đối diện biết để đáp từ: nếu đoạn đường mình vừa chạy qua không có xxx thì đưa bàn tay lên lắc qua lắc lại kiểu "chào tạm biệt"! nếu có xxx thì dùng ngón trỏ chỉ xuống dưới để báo hiệu chạy chậm lại (tức có xxx). Bên đối diện sẽ sử dụng ngôn ngữ cử chỉ như vậy để báo hiệu lại.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
28/1/15
1.066
1.777
113
52
Q7, TpHCM
Trên OS đã gợi ý thống nhất cách chào, hỏi như sau:
1. Oser chào nhau: đá đèn 2 cái.
2. Hỏi xxx: đá đèn liên tục 3 cái trở lên kết hợp với dùng tay phải (táy trái cầm vô lăng và đá đèn) để xe (người lái) đối diện biết để đáp từ: nếu đoạn đường mình vừa chạy qua không có xxx thì đưa bàn tay lên lắc qua lắc lại kiểu "chào tạm biệt"! nếu có xxx thì dùng ngón trỏ chỉ xuống dưới để báo hiệu chạy chậm lại (tức có xxx). Bên đối diện sẽ sử dụng ngôn ngữ cử chỉ như vậy để báo hiệu lại.
Còn ban đêm thì sao các Bác?

• Like
Reactions: LuckyStone
Hạng B2
5/8/14
475
524
93
48
Còn ban đêm thì sao các Bác?
Ban đêm thì chưa thống nhất bác ơi, vì chỉ chào nhau bằng ánh.. đèn nên mỗi người mỗi kiểu! hơn nữa một số bác tài rất thiếu ý thức (chắc chẳng học luật ngày nào!) chạy cứ bật pha vào mặt người khác dù xe đối diện đã cảnh báo đèn (đá đèn)! Bác nào có cao kiến gì thì gợi ý xem.

Hạng B2
28/1/15
106
41
28
Theo e biết là. Ban ngày dùng tay ai cũng biết. Ban đêm đá pha 1 cái hỏi công an. 2 cái là xin đường và tín hiệu bên kia hạ cos. Bên kia trả lời như sau: 2 lần pha liền kề là chào nhau. 2 lần pha mà cách khoảng là có ở gần. 2 lần pha liên tiếp, 1 lần cách khoảng là có ở xa.