Hạng F
3/10/15
9.818
12.061
113
ở Cam xe cũ giá mềm hơn vn rất nhiều. hồi em còn bên đấy thấy lexus rx300, 470 nhiều như lợn con; camry thì đời 9 mấy. ah có highlander bên đấy nhiều mà vn rất ít
Đúng rồi mình cũng thấy y chang bác, bên đó sao ôi thôi nó cứ đi RX300 hoặc 450h (hầu như không có RX350 như VN) và LX570 (cả đống đống luôn) trong khi GX thì lại không hề có.
Cứ như bên Cam xe nào đổ về bán là về ti tỉ chiếc cứ thế mà mua chạy cho đến khi...bán hết!
Còn sedan là Camry mà là Camry LE luôn luôn là LE trăm chiếc hệt một.
Highlander cũng rất rất nhiều, Rav4 nữa.
"ở Cam xe cũ giá mềm hơn vn rất nhiều", vấn đề bác nói là xe cũ là xe bán lại từ người trong nước hay "xe cũ nhập ngoại về"?
Nếu giá xe cũ ở Cam mềm hơn VN thì đương nhiên là giá xe mới lên kệ cũng sẽ thấp hơn VN.
Lúc 2016 ở đấy em nghe nói LX570 ở đầu giá 100.000, không biết bác ở bên đấy có nghe về mấy cái giá xe mới thế nào không?
Em thì đoán là rất ổn thì mới nhiều như lợn con thế.

• Like
Reactions: bavi602
Hạng C
13/6/10
514
196
43
Thị trường xe cũ Việt nam ngáo giá ác tính, nhiều năm không thay đổi được

• Haha
Reactions: Perenco
Hạng F
3/10/15
9.818
12.061
113
Thị trường xe cũ Việt nam ngáo giá ác tính, nhiều năm không thay đổi được
Nghe những thằng bán lại rao giá mà muốn bóp mồm nó một cái.
Em tính rồi, bác tính thử là biết, Range Rover HSE 2009 bán lại ở nước ngoài là 16k - 18k, còn ở đây là 48k! Như vậy giá xe cũ ở VN kêu réo thường gấp 3 lần giá xe cũ ở bển.
Trong khi giá mua mới thường gấp 2-2,5 giá xe mới ở bển.
Vậy thật ra người mua xe cũ ở VN chịu thiệt hại còn nặng hơn mua xe mới!!
Kêu réo cho lắm rồi cũng bán cho salon với giá thấp hơn 40%-50% cái giá đấy.

Hạng C
13/6/10
514
196
43
Nghe những thằng bán lại rao giá mà muốn bóp mồm nó một cái.
Em tính rồi, bác tính thử là biết, Range Rover HSE 2009 bán lại ở nước ngoài là 16k - 18k, còn ở đây là 48k! Như vậy giá xe cũ ở VN kêu réo thường gấp 3 lần giá xe cũ ở bển.
Trong khi giá mua mới thường gấp 2-2,5 giá xe mới ở bển.
Vậy thật ra người mua xe cũ ở VN chịu thiệt hại còn nặng hơn mua xe mới!!
Kêu réo cho lắm rồi cũng bán cho salon với giá thấp hơn 40%-50% cái giá đấy.
Nếu người tiêu dùng mà đồng lòng vàtập hợp lại như cách các cụ cách mạng năm 1945 thù bọn ngáo giá bất kỳ lĩnh vực gì đều tèo hết.

• Like
Hạng D
16/7/19
1.123
3.491
116
Đúng rồi mình cũng thấy y chang bác, bên đó sao ôi thôi nó cứ đi RX300 hoặc 450h (hầu như không có RX350 như VN) và LX570 (cả đống đống luôn) trong khi GX thì lại không hề có.
Cứ như bên Cam xe nào đổ về bán là về ti tỉ chiếc cứ thế mà mua chạy cho đến khi...bán hết!
Còn sedan là Camry mà là Camry LE luôn luôn là LE trăm chiếc hệt một.
Highlander cũng rất rất nhiều, Rav4 nữa.
"ở Cam xe cũ giá mềm hơn vn rất nhiều", vấn đề bác nói là xe cũ là xe bán lại từ người trong nước hay "xe cũ nhập ngoại về"?
Nếu giá xe cũ ở Cam mềm hơn VN thì đương nhiên là giá xe mới lên kệ cũng sẽ thấp hơn VN.
Lúc 2016 ở đấy em nghe nói LX570 ở đầu giá 100.000, không biết bác ở bên đấy có nghe về mấy cái giá xe mới thế nào không?
Em thì đoán là rất ổn thì mới nhiều như lợn con thế.
Em nghĩ có thể do chính sách vn hạn chế nhập xe cũ dạng này.
ở Cam nhập xe cũ về nhiều (mà đời sâu) nên giá cũng mềm. Hồi bọn em bên đó có mấy ông mua tầm 3000-5000$ (camry, corolla). Có đk thì mua tầm 10k đổ lại
Mấy dòng LX570 thì em ko rõ giá, tại hồi 2013 bên đó đang phổ biến 470, còn 570 thì lác đác mấy con mới hẳn :)

Có lẽ vậy nên Cam rất rất ít taxi hãng, di chuyển đa số = tuk tuk. Còn liên tỉnh = xe bus hoặc ô tô cá nhân;
Có 1 dạng xe taxi như dòng camry - chế chạy bằng ga * e từng đi từ PNP về cửa khẩu bavet và liên tỉnh.
Còn muốn trải nghiệm xe đò đúng nghĩa thì đi các tỉnh xa: xe bán tải độ thêm gỗ nối dài để ngồi và chất hàng phía sau :))

• Like
Hạng F
3/10/15
9.818
12.061
113
Nếu người tiêu dùng mà đồng lòng vàtập hợp lại như cách các cụ cách mạng năm 1945 thù bọn ngáo giá bất kỳ lĩnh vực gì đều tèo hết.
Chính xác nhe bác. Malay, Indo, VN mãi mãi không bằng Tàu chứ đừng nói Tây là vì không bao giờ đồng lòng.
Nó rao bán lại cứ chả chịu coi sóc gì, cứ ham quá vì đang có nhiêu đó tiền cứ trả mẹ nó mua luôn theo ý nghĩ xe hơi dù gì cũng mua 1 lần trong đời chứ mấy, vậy là một người cắn câu.
Suy nghĩ mới thấy thực ra mình đang mua những xe cũ với mức thiệt hại cao hơn khi xe mới khá nhiều đấy.
Toàn bọn chụp giựt ngáo giá.
Lúc nào kêu bán cái gì cũng nói hươu nói vượn cho cái xe nữ dùng, trùm mền, nguyên zin,...xong đến cái giá thì bảo inbox?!!
Vì sao phải inbox vậy, bán cái hàng gì cũng inbox giá??? Vậy là mày sẽ rao với mỗi thằng khách một giá à??

Hạng F
3/10/15
9.818
12.061
113
Em nghĩ có thể do chính sách vn hạn chế nhập xe cũ dạng này.
ở Cam nhập xe cũ về nhiều (mà đời sâu) nên giá cũng mềm. Hồi bọn em bên đó có mấy ông mua tầm 3000-5000$ (camry, corolla). Có đk thì mua tầm 10k đổ lại
Mấy dòng LX570 thì em ko rõ giá, tại hồi 2013 bên đó đang phổ biến 470, còn 570 thì lác đác mấy con mới hẳn :)

Có lẽ vậy nên Cam rất rất ít taxi hãng, di chuyển đa số = tuk tuk. Còn liên tỉnh = xe bus hoặc ô tô cá nhân;
Có 1 dạng xe taxi như dòng camry - chế chạy bằng ga * e từng đi từ PNP về cửa khẩu bavet và liên tỉnh.
Còn muốn trải nghiệm xe đò đúng nghĩa thì đi các tỉnh xa: xe bán tải độ thêm gỗ nối dài để ngồi và chất hàng phía sau :))
Nhân chứng chuẩn luôn đây. Cảm ơn bác giúp em hiểu được thắc mắc bấy lâu.
Vậy là rõ ràng mức giá xe chạy lưu thông ở Cam là 10k rồi. Bởi vậy mới đúng lý do tại sao Cam nhiều xe chạy.
Chứ mấy hôm có bác trên đây bảo giá xe Cam (mới) cao bằng VN. Là em thấy câu nói ấy vô lý. Với confirm của bác, thì chắc chắn xe mới đến mức 100-200k là quá cao, phải là xe cỡ rất lớn.
Hồi bác sang phổ biến 470 là ở năm 2013. Còn hồi em là 2016 lúc đó sản xuất nhiều 570 (đèn sau có 3 dải sọc), nên nhập nhiều hơn, vậy là 570 phổ biến.
Hợp lý lắm. Cảm ơn bác.
Mẹ hồi đó về sớm quá cứ mãi không hiểu được nếu giá xe Cam cho chiếc to như 570 mà bố Hun Sen chém cho 300k như VN thì không thể có chuyện đổ xô đi mua được. Dân Cam không thể khùng, kể cả có dư tiền đi nữa.
P/S: với cái giá 3.000-5.000 xe cũ Camry, Corolla thì dân kinh doanh Cam chắc có tâm có tầm hơn thương nhân Việt. Nay mai Cam sẽ giàu hơn Việt. Ở mình thì chắc xe Kia Pride CD5 (thường sản xuất 2003-2005) các thầy mới bán giá đó.