Hạng B2
1/2/12
116
41
28
Cửa dầy cui và nặng cho tiếng đóng cửa chắc đầm thì em ko đồng ý vs bác ở trên nha, em vừa mới thử outback và forester hôm nay xong, riêng tiếng cửa mở và đóng em lại thấy cảm giác là vỏ xe mỏng dính ý, nghe chả đầm tý nào. Xe đức hoặc dòng lexus rx, lx nghe tiếng mở cửa rất êm, và đóng vào thì cụp một cái rất ngọt và đầm, còn su thì mở cửa đã cạch một cái, đóng vào cũng cạch tiếp cảm giác chả khoái tý nào à.
Chắc bác này đang chạy Roll Royce hay Bently!
Các Bác đang ôm Forester hay Outback nên chạy vừa vừa thôi! Người ta
nói mấy xe này vỏ mỏng dính kìa.:3danbanh:

Tập Lái
27/9/15
30
17
8
Nãy em có đọc mấy dòng chia sẻ của bác về trải nghiệm bác đi test drive FXT bên AHCom ngoài này, và em nghĩ bác chocolate dường như đang có over-expectation về fxt/ob nói riêng, và Subaru nói chung... em cảm thấy với expectation hiện giờ của bác, Subaru không (thể) đáp ứng được, bác mà sở hữu fxt một thời gian chắc sẽ thấy khó chịu và sẽ bán lại sớm, phí tiền... bác thêm tiền lấy GLC hay Q5 hợp lý hơn.

P/s (1): làm cửa xe (nói riêng) hay cả cái khung xe (nói chung) dầy và nặng kiểu bim mec hay lex thì không khó, chỉ tốn tiền và đội chi phí (& giá) lên thôi! Đây cũng chính là lý do tại sao RX350, Q5 hay X3 2.8 giá thì trên giời mà vận hành cũng chả hơn được fxt, dù máy xe cho công suất gần tương đương nhau.

Em nghĩ bác nói chuẩn ạ, vì em chưa chạy subaru bao giờ nên khi thấy anh em bàn tán xôn xao quá cũng muốn thử xem thế nào, nhưng đúng là thử xong thấy hơi bị thất vọng. Ngoài chuyện cửa ra thì em thấy chỗ ngồi ko được thoải mái, ghế ko ôm và lưng ghế hơi dốc mặc dù chỉnh điện 10 hướng các kiểu đủ cả. Chắc tại em đi lexus nhiều nên thích cảm giác ghế ôm chặt người của lex hơn, tóm lại tất cả chỉ là cảm giác cá nhân chứ ko phải dìm hàng em subaru nào các bác ạ ^^

Hạng D
11/5/14
1.546
1.998
113
40
Em nghĩ bác nói chuẩn ạ, vì em chưa chạy subaru bao giờ nên khi thấy anh em bàn tán xôn xao quá cũng muốn thử xem thế nào, nhưng đúng là thử xong thấy hơi bị thất vọng. Ngoài chuyện cửa ra thì em thấy chỗ ngồi ko được thoải mái, ghế ko ôm và lưng ghế hơi dốc mặc dù chỉnh điện 10 hướng các kiểu đủ cả. Chắc tại em đi lexus nhiều nên thích cảm giác ghế ôm chặt người của lex hơn, tóm lại tất cả chỉ là cảm giác cá nhân chứ ko phải dìm hàng em subaru nào các bác ạ ^^
Cụ ơi, Subaru Forester hay ở chỗ là xe cỏ (bình dân) có cảm giác lái tốt và xe an toàn nhưng giá lại khá mềm trong khi đi địa hình rất tốt.
Nếu tiêu chí khi mua xe của bác là tiêu chí của một chiêc luxury, dù chỉ là entry level như GLA, Q3, Nx thì bác ngồi lên Forester sẽ thấy thất vọng. Nhất là nội thất và cách âm, 2 cái này xe cỏ không thể so với luxury được.
Về vận hành em không nói, Forester sẽ ăn được nhiều em luxury nhưng một khi tiêu chí là vận hành vừa phải, cần xe sang trọng 1 chút, cách âm tốt 1 chút thì Forester thua luxury là cái chắc.
Ở VN giá nó ảo, nhất là so với Merc lắp vì Forester/Outback là xe nhập nên chịu thuế cao giá nó mới cao đến thế trong khi option bị cắt.
Bác nên đi mua Merc thì hơn, nhưng xe cỏ có cái hay là chi phí để nuôi nó rẻ hơn xe sang nhiều.
Ngoài ra bác đi Lexus chứng tỏ là người thích đi xe lái bình thường nhưng xe sang trọng và êm ái. Như thế nó đối lập hẳn với Subaru rồi. Bác không chịu được Subaru là đúng. Nhưng em khuyên bác nếu còn trẻ (U50) thì nên mạnh dạn bỏ Lexus chuyển sang đi xe đức 1 lần cho biết. Lexus đi nói thật là hơi buồn.

• Like
Reactions: xtlawyer
Hạng B1
9/8/06
64
60
18
Nếu lấy tiêu chí êm ái, ôm lưng làm trọng thì Lexus làm sao mà bằng được cái ... ghế sofa !! Nhưng "tính năng lái" thì cái ghế còn kém cả Matiz vì nó bằng zero !! Nói quá như vậy để thấy việc đánh giá hoàn toàn tương đối, theo quan điểm, yêu cầu sử dụng của từng người. Câu hỏi Mohamed và Giê su ông nào "to" hơn là câu hỏi hết sức vô lý và không thể có kết luận ! Vấn đề là người trong cuộc là follower của Đạo nào: Thiên chúa giáo hay đạo Hồi và khi đã là follower rồi thì việc đặt câu hỏi cũng đã là phạm thượng rồi !

Nhân tiện có thể nói thêm Subaru không phải là xe sang, chỉ cùng đẳng cấp với Toyota, Honda, Nisan... thôi. Ngay ở nước ngoài, thị phần của hãng này cũng đứng dưới mấy hãng kia ! Như vậy xét về số lượng follower thì Subaru kém xa nhưng nếu có chỉ số nào đó về sự hài lòng, phấn khích, hay trung thành.. thì nhóm người dùng Subaru chắc là cao hơn hẳn nhưng nhóm kia !
Những người đi xe Toy, Hon thì phần nhiều là không có điều kiện đi xe sang, nhưng bét ra ở Việt nam này những người đi Subaru là nhóm người hoàn toàn có thể mua Mec, Bim...
Cho nên vấn đề không phải xe nào hơn xe nào (chỉ là tương đối) mà vấn đề là các cụ/mợ thuộc về nhóm tiêu dùng nào

Tập Lái
27/9/15
30
17
8
Cụ ơi, Subaru Forester hay ở chỗ là xe cỏ (bình dân) có cảm giác lái tốt và xe an toàn nhưng giá lại khá mềm trong khi đi địa hình rất tốt.
Nếu tiêu chí khi mua xe của bác là tiêu chí của một chiêc luxury, dù chỉ là entry level như GLA, Q3, Nx thì bác ngồi lên Forester sẽ thấy thất vọng. Nhất là nội thất và cách âm, 2 cái này xe cỏ không thể so với luxury được.
Về vận hành em không nói, Forester sẽ ăn được nhiều em luxury nhưng một khi tiêu chí là vận hành vừa phải, cần xe sang trọng 1 chút, cách âm tốt 1 chút thì Forester thua luxury là cái chắc.
Ở VN giá nó ảo, nhất là so với Merc lắp vì Forester/Outback là xe nhập nên chịu thuế cao giá nó mới cao đến thế trong khi option bị cắt.
Bác nên đi mua Merc thì hơn, nhưng xe cỏ có cái hay là chi phí để nuôi nó rẻ hơn xe sang nhiều.
Ngoài ra bác đi Lexus chứng tỏ là người thích đi xe lái bình thường nhưng xe sang trọng và êm ái. Như thế nó đối lập hẳn với Subaru rồi. Bác không chịu được Subaru là đúng. Nhưng em khuyên bác nếu còn trẻ (U50) thì nên mạnh dạn bỏ Lexus chuyển sang đi xe đức 1 lần cho biết. Lexus đi nói thật là hơi buồn.

Trước khi chuyển sang lexus thì em chạy audi q7 với land cruiser gx máy dầu rồi à, q7 thì em thấy ngoại trừ máy cực bốc ra thì cảm giác lái cũng chả hơn lexus mấy, mà nội thất và ghế ngồi cũng không có gì đặc biệt, chắc tại em bị thích kiểu ghế và nội thất rất nịnh người lái của lexus nên hay bị so sánh quá. Cá nhân em thì thấy nếu ngồi trên lexus em có cảm giác càng lái càng... muốn đi nhiều hơn vì rất thỏai mái, còn q7 đi tầm 2 tiếng trở lên là thấy ỏai, mặc dù đi cao tốc mà vượt thì rất là sướng vì người dính chặt ghế !

Hạng B2
7/1/15
234
182
43
40
Em chưa lái Q7, nhưng Q5 thì phải nói là cảm giác lái khá là chán... có lẽ riêng với Audi không nên đánh giá cao cảm giác lái (trừ mấy dòng sport cao cấp???)

Lexus em cũng chưa được cầm lái nhiều, nhưng có cậu bạn nhà chạy song song hai chiếc RX350 (2014) và FXT (2010) bảo em RX chạy như mứt so với FXT :)

Anyway đấy là so cảm giác lái thôi, chứ khoản tiện nghi êm ái thì Sub còn xa mới so đc với Lexus, khập khiễng quá ah

Tập Lái
27/9/15
30
17
8
Cảm giác lái nói riêng thì em thấy nó vô cùng, mang tính chủ quan là chính à, nhưng nếu bạn bác chạy rx350 đời 14 mà bảo fxt 10 hơn hẳn thì em thấyquá đáng quá à, hay là thôi bán rx350 đi thôi ^^

Hạng B2
7/1/15
234
182
43
40
Nhà cậu đấy đang bán RX350 thật mà bác, đúng ra bán từ đợt Tết, nhưng ông bạn (muốn mua lại) xin hoãn đợi xoay tiền... bán xong là đổi sang OB3.6 đấy :)

Rx ì nặng hơn, tăng tốc rất kém, bám đường kém nên chạy nhanh trên cao tốc trời mưa ướt quăng đuôi ác liệt... khá nhiều lý do để nó chê Rx so với fxt10 về khoản vận hành...

Em cũng chạy giao lưu với GX470 rồi, Lexus ko ăn đc Sub về khoản vận hành đâu bác ah!

Hạng D
11/5/14
1.546
1.998
113
40
Trước khi chuyển sang lexus thì em chạy audi q7 với land cruiser gx máy dầu rồi à, q7 thì em thấy ngoại trừ máy cực bốc ra thì cảm giác lái cũng chả hơn lexus mấy, mà nội thất và ghế ngồi cũng không có gì đặc biệt, chắc tại em bị thích kiểu ghế và nội thất rất nịnh người lái của lexus nên hay bị so sánh quá. Cá nhân em thì thấy nếu ngồi trên lexus em có cảm giác càng lái càng... muốn đi nhiều hơn vì rất thỏai mái, còn q7 đi tầm 2 tiếng trở lên là thấy ỏai, mặc dù đi cao tốc mà vượt thì rất là sướng vì người dính chặt ghế !
Q7 thế hệ cũ đúng là lái không có gì đặc biệt. Nhưng cũng do kiểu lái cụ ạ. Ai thích Lexus đều là thành phần lái nhẹ nhàng, thậm chí ga quá họ còn kêu.
Chắc cụ thuộc tuýp đấy. Lexus theo em đánh là là hãng xe làm ghế xe thuộc dạng đỉnh nhất. Hãng đức làm ghế không bằng Lexus được.
Còn về vận hành và lái thì đánh giá chung Lexus là nhàm chán nhất. Lái xe chỉ thấy êm ái chứ nó không thỉnh thoảng làm cụ mỉm cười :).

Hạng D
11/5/14
1.546
1.998
113
40
Cảm giác lái nói riêng thì em thấy nó vô cùng, mang tính chủ quan là chính à, nhưng nếu bạn bác chạy rx350 đời 14 mà bảo fxt 10 hơn hẳn thì em thấyquá đáng quá à, hay là thôi bán rx350 đi thôi ^^
Tùy kiểu lái cụ ạ. Cụ mà cứ xếp hàng đi thẳng, vào cua ở tốc độ 20km thì lái xe nào cũng thế. Lúc đấy xe nào ngồi êm nhất là cụ thích thôi :).
Nói thật, nếu chỉ đi thẳng thì Lexus vô đối, không phải nghĩ luôn.