Hạng B2
15/5/19
220
645
94
35
Một kiểu chạy "đi tắt, đón đầu" chán không thể tả của vài bác tài, như kiểu tài mới hay từ xe máy lên vậy, chạy ô tô mà chạy kiểu này khác gì mang văn hoá xe máy lên chạy 4 bánh đâu?

Rẽ trái kiểu "đi tắt, đón đầu"

Chạy ngoài đường em rất ghét kiểu cua chặt góc này! Giờ cao điểm chỉ muốn vái mấy ổng qua lọt, chứ xe máy bên phải ùn lên kẹt ổng là ổng khóa mình luôn, chưa kể xe máy chiều đèn đỏ nhiều người còn dừng trước vạch - đường hẹo càng thêm hẹp.

Kiểu chạy này một là lơ mơ mới lái, chạy ô tô như xe đạp, không có hình dung tính toán gì, cắm đầu chạy, hai là đám chạy cứng rồi mà láo cố tình cướp đường, mọi người sợ kẹt cả đám thì nương cho nó thoát.

Đôi khi gặp giờ cao điểm nhiều khi quẹo trái thấy luồng đi thẳng đông quá, cắm đầu sang là kẹt nên em phải bỏ, đi thẳng luôn vì đứng chờ là tắc phía sau, tới giao lộ tiếp theo quẹo trái đi vòng xa xíu vẫn nhanh hơn kẹt cả đám. Ngồi trong máy lạnh nghe nhạc, thì có đi lòng vòng, đi lâu thêm chút đáng gì?

Chỗ đường rộng, phía sau họ đi thẳng được khi mình chờ quẹo trái, thì em cứ điềm tĩnh chờ hết xe đi thẳng hoặc bứt quá xe đông tới mức không dứt thì cũng tới lúc đèn đỏ, họ dừng còn mình quẹo trái thì nhanh chóng xử lý kịp hòa vào dòng đèn xanh mới bật là xong. Vẫn đúng luật vì đã vào giao lộ từ lúc còn xanh, mà chẳng cản ai lưu thông, em quẹo trái ở đường Nguyễn Văn Trỗi vào các đường nhánh toàn vậy, đường đó xe giờ cao điểm đông không ngớt mà vẫn qua ngọt dễ dàng như không.

Nhiều khi giờ tan tầm, gặp các bác tài như vậy nên cả ngã 4 kẹt cứng là vì vậy đây? mình mà ép nó thì cả con đường phía sau kẹt đèn lại sắp chuyển đỏ, mà bỏ cho mấy thành phần kiểu này đi thì tức. :(

Không phải ngẫu nhiên mà trong các sa hình của luật GTĐB đều vẽ các xe rẻ trái, phải đều phải vòng ra giữa ngã 3-4.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
14/11/18
154
1.609
96
Một kiểu chạy "đi tắt, đón đầu" chán không thể tả của vài bác tài, như kiểu tài mới hay từ xe máy lên vậy, chạy ô tô mà chạy kiểu này khác gì mang văn hoá xe máy lên chạy 4 bánh đâu?

View attachment 2369894

Chạy ngoài đường em rất ghét kiểu cua chặt góc này! Giờ cao điểm chỉ muốn vái mấy ổng qua lọt, chứ xe máy bên phải ùn lên kẹt ổng là ổng khóa mình luôn, chưa kể xe máy chiều đèn đỏ nhiều người còn dừng trước vạch - đường hẹo càng thêm hẹp. Kiểu chạy này một là lơ mơ mới lái, chạy ô tô như xe đạp, không có hình dung tính toán gì, cắm đầu chạy, hai là đám chạy cứng rồi mà láo cố tình cướp đường, mọi người sợ kẹt cả đám thì nương cho nó thoát.

Đôi khi gặp giờ cao điểm nhiều khi quẹo trái thấy luồng đi thẳng đông quá, cắm đầu sang là kẹt nên em phải bỏ, đi thẳng luôn vì đứng chờ là tắc phía sau, tới giao lộ tiếp theo quẹo trái đi vòng xa xíu vẫn nhanh hơn kẹt cả đám. Ngồi trong máy lạnh nghe nhạc, thì có đi lòng vòng, đi lâu thêm chút đáng gì?

Chỗ đường rộng, phía sau họ đi thẳng được khi mình chờ quẹo trái, thì em cứ điềm tĩnh chờ hết xe đi thẳng hoặc bứt quá xe đông tới mức không dứt thì cũng tới lúc đèn đỏ, họ dừng còn mình quẹo trái thì nhanh chóng xử lý kịp hòa vào dòng đèn xanh mới bật là xong. Vẫn đúng luật vì đã vào giao lộ từ lúc còn xanh, mà chẳng cản ai lưu thông, em quẹo trái ở đường Nguyễn Văn Trỗi vào các đường nhánh toàn vậy, đường đó xe giờ cao điểm đông không ngớt mà vẫn qua ngọt dễ dàng như không.

Nhiều khi giờ tan tầm, gặp các bác tài như vậy nên cả ngã 4 kẹt cứng là vì vậy đây? mình mà ép nó thì cả con đường phía sau kẹt đèn lại sắp chuyển đỏ, mà bỏ cho mấy thành phần kiểu này đi thì tức. :(
Không phải ngẫu nhiên mà trong các sa hình của luật GTĐB đều vẽ các xe rẻ trái, phải đều phải vòng ra giữa ngã 3-4.

Like bác.
Tuy nhiên, đường SG đông đúc chật chội nên có 1 ngoại lệ: ngã tư lớn, đèn xanh cho rẽ trái đã chuyển mà xe rẽ trái cảm thấy nhanh chóng qua được trước khi dòng xe đi thẳng đi tới thì cũng nên thông cảm. Ý mình ở đây là với 1- 2 chiếc xe đậu chờ đầu tiên ở làn rẽ trái thôi, chứ hàng đàn mấy xe sau thấy đi thẳng phải đạp thắng chờ nên đu theo thì đó là cướp đường trắng trợn!

Hạng F
7/8/17
7.449
10.135
113
Sao bác thớt k sấn đầu nó luôn để cho nó lùi lại chứ chạy vậy nguy hiểm quá. Mang tư duy xe máy lên chạy ô tô kiểu này nên về cho học lại thực hành. Thi mà chạy vậy là rớt trực tiếp rồi còn lấy bằng dc đâu. Lúc thi thầy còn dặn kỹ "Chạy tới giữa đường mới đánh lái, cán vạch là rớt" mà.

Hạng D
25/8/16
2.756
5.767
113
Sao bác thớt k sấn đầu nó luôn để cho nó lùi lại chứ chạy vậy nguy hiểm quá. Mang tư duy xe máy lên chạy ô tô kiểu này nên về cho học lại thực hành. Thi mà chạy vậy là rớt trực tiếp rồi còn lấy bằng dc đâu. Lúc thi thầy còn dặn kỹ "Chạy tới giữa đường mới đánh lái, cán vạch là rớt" mà.
Có nhiều thầy dạy thi là vậy nhưng khi đi thực hành đô thị lại dạy kiểu khôn lõi hơn người. Thầy ngày trước dạy kỹ, còn hầu hết bây giờ mấy chú trẻ trẻ dạy toàn đối phó. Em không để thầy dạy cho người nhà, toàn tự dạy và gửi thi thôi. Riết hết tin,
Em xin lỗi thầy dạy lái nào dạy tốt mà lỡ đọc bài này

Chỉnh sửa cuối: