Tập Lái
1/3/20
8
44
0
32
Sài Gòn
Sài Gòn - Tây Nguyên - Nam Trung Bộ: 6 ngày 5 đêm và 2000km

Chào các bác, biết đến diễn đàn đã lâu nhưng nay mới có dịp để đăng ký tài khoản để chia sẻ về chuyến đi xa đầu tiên của em sau đúng 1 năm có bằng. :D

Vì cũng đang rảnh rỗi nên em rủ vợ làm 1 chuyến chạy xe lên Pleiku ngắm cảnh chơi, nhưng sau đó thì mở rộng kế hoạch là khi về thì về đường biển luôn.

Lịch trình cụ thể bên dưới ạ:

Ngày 1: Sài Gòn - Tà Đùng - Buôn Ma Thuột: 400km

• 5h30 xuất phát từ Bình Chánh;
  • 8h30 ăn sáng ở Đồng Xoài, bọn em ăn Mì Quảng Quê Hương, khá ngon nhưng mà hơi ngọt.
  • 9h30 khởi hành đến hồ Tà Đùng , 13h đến nơi. Sau khi đọc trên mạng thì bọn em quyết định ghé vô nhà chú Đông ( Tà Đùng topview homestay) . Vô đây tốn vé cổng nhé các bác, 100k/ người bao gồm vé vào cổng + 1 phần nước (cam ép, chanh dây, nước ngọt....) + 1 phần thức ăn nhẹ (mì gói, mì xào, cơm chiên, bánh mì ốp la....).
  • Sau khi chụp ảnh, ăn uống xong 2h45 bọn em khởi hành đi Hồ Lắk với Đá Voi Mẹ đón hoàng hôn, nhưng do đường đi khá xấu (đoạn khu bảo tồn thiên nhiên Nam Kar, ổ gà quá trời tuy nhiên cảnh cực đẹp các bác ạ) nên tụi em không kịp đến trước trời tối, chỉ ghé vô bờ hồ Lắk dòm thử cái mà vắng tanh không 1 bóng người, đành chạy thẳng Theo QL 27 về Buôn Ma Thuột đi ăn rồi nhận phòng. Bọn em ở Khách sạn Hùng Vương, 300k/ phòng, phòng hơi cũ nhưng mà lỡ đặt nên ngủ đỡ 1 đêm ạ.
* Đường QL14 đoạn đến Gia Nghĩa khá đẹp, xe không đông, tuy nhiên CSGT nhiều, cứ khoảng 30-50km có 1 tốp đứng cả 2 phía đường. Em không bị bắt lần nào, cứ đế ý biển bảo tốc độ và làn đường thôi. Gia Nghĩa lên Tà Đùng đường bắt đầu xấu hơn, đèo quanh co, mặt đường không được bằng phẳng, vợ em không say xe mà ẻm mém ói... :eek:

Ngày 2: BMT - Pleiku 200km
  • Sáng check out khách sạn, vợ dẫn đi ăn món bún bò chìa ở BMT em không nhớ, không phải kiểu bún bò Huế mà cũng ngon ngon haha.
  • Sau đó bọn em đi Thác Dray Nur. Vé 20k/ người, gửi xe 10k. :) Mấy thác Gia Long, Dray Sáp cũng giống giống nên bọn em quyết định chỉ chơi ở Dray Nur cho chán.
  • Đến trưa vô lại BMT kiếm chỗ ăn trưa, thì quán nào cũng đóng cửa :oops: nên tụi em mua bánh mì thịt, rồi ghé cà phê kem cho vợ uống thử.
  • 13h30 khởi hành đi Pleiku, QL14 tiếp tục đẹp, vắng xe, nhưng các bác nhớ chạy đúng tốc độ và không lấn lane nhé, CSGT cũng 50km có 1 trạm.
  • 17h tới Pleiku, ghé qua con đường 2 hàng thông ở Biển Hồ chè, đi ăn cơm niêu, rồi vô lấy khách sạn ngủ nghỉ. 270k/ đêm
Ngày 3: Pleiku - Quy Nhơn - 280km

• 5h sáng tụi em dậy sớm ra đường thông lần nữa để cho vắng người, đón nắng sớm, chụp hình các kiểu. Không khí mát mẻ, thoáng đãng thích lắm các bác ạ! :cool:
  • 7h em qua Biển Hồ, vé 20k/ người đã bao gồm gửi xe. Vô đi dạo lòng vòng, lấy không khí rồi tụi em lại ra trung tâm ăn phở khô Hồng.
  • 9h tụi em đi thuỷ điện Yaly, mất hết 1h chạy xe (~40km) đến nơi thì chú bảo vệ bảo là đang dịch Corona nên không cho vô tham quan....:( đành ngậm ngùi nhìn hồ thuỷ điện từ bên ngoài, rồi theo bản đồ đi 1 con đường mòn nhỏ ra được bờ hồ chơi tí cho đỡ buồn.
Các bác lưu ý đường từ QL14 vô thuỷ điện Yaly cũng có CSGT đứng đó nha, nhưng em không rõ bắt lỗi gì, thấy bắt xe máy là chính.
  • 10h30 về lại Pleiku, em ghé chùa Bửu Minh tí (vì trước đây trụ trì chùa có xin hình em chụp để trưng trong chùa nên em tò mo vô xem có ko haha), sau đó chạy đường mòn quanh Biển Hồ ăn gà nướng Plei-tiêng.
  • 2h15 khởi hành đi Eo Gió, Quy Nhơn. Đường đẹp, có CSGT ở giữa đèo, chân đèo An Khê.
  • 5h30 đến Eo Gió, tốn vé 25k hay 20k/ người em quên mất, nhưng gửi xe thì 20k. Vô gió thổi muốn bay người luôn ạ! :eek:
  • 6h15 tụi em vô Quy Nhơn ăn bánh xèo tôm nhảy, rồi check in khách sạn. Bảo Tín Homestay 215k/ đêm.
Ngày 4: Quy Nhơn - Tuy Hoà (120km)
Sau 3 ngày đầu cũng hơi đuối ( trước giờ em không nghĩ chạy ô tô lâu mà cũng bị mệt :confused: , ê ẩm cả người các bác ạ ), hôm nay tụi em chỉ đi đoạn ngắn tới Tuy Hoà thôi, trên đường sẽ ghé Ghành đá dĩa, Đầm Ô Loan, Bái Xép.
  • 8h tụi em check out khách sạn, đi ăn bún rạm bún tôm, ăn mà cứ sợ bị tào tháo dí mấy bác ơi haha mà hên là êm ái ạ.
  • 9h tụi em xuất phát đi ghành đá dĩa, QL1 vắng teo ạ, đến Sông Cầu thì có ô tô CSGT bên Phú Yên chạy tới chạy lui vẫy mấy anh xe tải.
  • 11h có mặt ở Ghành đá dĩa, gửi xe tốn 20k, 20k vé cổng/ người nữa ạ. Em tới giờ trưa nắng bể đầu mấy bác ơi...:eek: em thấy không được đẹp như tưởng tượng, hơi thất vọng.
  • 12h đi ăn hải sản trên bè ở đầm Ô Loan, tiện đường ghé dòm nhà thờ Mằng Lăng chụp vài tấm nữa ạ.
  • Ngồi nghỉ ngơi trên bè tới khoảng 2h30 thì tụi em chạy tới Bãi Xép (cảnh phim Hoa Vàng Trên Cỏ Xanh). Khoảng 3h đến nơi, tốn 20k vé cổng tiếp nha mấy bác. Tụi em chơi ở Bãi Xép tới tận 6h, bác nào thích tắm biển tắm ở đây cũng ngon lành luôn.
  • Vô thành phố Tuy Hoà, ăn bún cá Đất Phú khá ngon, xong lại đi ăn chè Hà Nội, no nê cái bụng tụi em mới về khách sạn check in. Thiệt hại 234k/ đêm ạ.

Nhà Thờ Mằng Lăng

Ghành đá dĩa

Bãi Xép
Ngày 5: Tuy Hoà - Cổ Thạch (276km)
Ban đầu tụi em chỉ tính về đến Phan Rang thôi, nhưng sau do muốn chụp cảnh bình minh ở bãi đá rêu Cổ Thạch nên quyết định chạy xuống Cổ Thạch ở luôn để sáng dậy sớm cho tiện ạ.
  • Sáng đi ăn bánh hỏi lòng heo, xong 9h xuất phát đi Hang Rái.
  • Em mê lên Đèo Cả lắm, mà gần tới chân đèo thấy trên đèo mây mù nhiều quá, sợ mưa to nên đành quẹo đường làng ra QL1 để đi hầm chui Đèo Cả. 90k phí nha mọi người, chạy 1 mình trong hầm luôn ạ, chừng 5-10 phút gì đó là hết hầm. Không đẹp bằng hầm Thủ Thiêm nhà mình hihi
  • Dọc đường đi có cái Hồ gì bự tổ chảng, tụi em quẹo vô chơi nửa tiếng rồi đi tiếp.

Tầm 11h45 đến Ninh Hoà, ghé ăn nem Bà Năm. Xui cái ăn ra thì xe đề không lên, nhờ 2 anh đẹp trai ăn chung quán kích bình giùm ạ. Cảm ơn 2 anh 1 lần nữa.

• Sau đó bọn em tiếp tục khởi hành đi Hang Rái, gần đến Nha Trang thì xe bắt đầu đông hơn, CSGT cũng có 2 chốt khá đông ạ.
  • 15h20 thì tụi em đến Hang Rái, dọc đường có ghé ngang vịnh Vĩnh Hy chụp tấm ảnh nữa ạ. Vé vô Hang Rái 20k/ người +7k gửi xe nha các bác.

Vĩnh Hy

Hang Rái.
  • 4h30 em rời Hang Rái, cũng may là xe đề lên ạ. Ghé vườn nho ven đường mua nho làm quà cho gia đình rồi chạy thẳng về Cổ Thạch luôn ạ.

• Tới chợ đêm Cổ Thạch đậu xe rồi ăn tối, sau đó ra biển ngắm sao, mùa này sao rõ lắm ạ, như rớt xuống đầu haha

Em đứng ngắm sao đây ạ :D
  • Sau đó vào khách sạn Linh Vũ, cách biển 200m. 300k/ đêm, phòng tiện nghi sạch sẽ nhất nhì khu đó ạ.
Ngày 6: Cổ Thạch - Phan Thiết - Sài Gòn 280km
Tụi em 5h dậy để ra đón bình minh Cổ Thạch, rồi về đường đẹp đẹp ngang Bàu Trắng, ghé chợ Phan Thiết ăn sáng, mua quà cho gia đình rồi về thẳng Sài Gòn thôi ạ.

Vợ chụp cho em

Biển Cổ Thạch

Đá rêu Cổ Thạch

-----------------------
Tổng kết chuyến đi thiệt hại: 7tr3
  • 2000km,
  • Tiền xăng: 2tr;
  • BOT: 585k
  • Khách sạn 5 đêm: 1tr3;
  • Ăn uống: 2tr;
  • Vé tham quan, gửi xe: 470k;
  • Quà: 900k
Đi xe mình cứ để ý biển báo, chạy đúng pháp luật thì không phải lo CSGT .
Trên đường từ Phan Thiết về SG theo QL1, em chỉ thấy sợ với các tình huống xe ngược chiều vượt nó cứ như muốn tông vô mình thôi. Em thấy sợ tai nạn hơn là CSGT....:(

Chúc các bác bình an, luôn vui vẻ và có những chuyến đi thú vị cùng người thân ạ!

P/s: Còn đống hình trên máy cơ em chưa chỉnh xong nên em xin up trước vài tấm ảnh và có 1 clip tổng hợp cảnh đẹp dọc đường đi được quay bằng camera hành trình + điện thoại + máy ảnh mời các bác chiêm ngưỡng ạ:
Một vài hình ảnh trong chuyến đi:

Hồ chứa thuỷ điện ở Nam Kar - đoạn này ổ gà đầy luôn các bác.

1 đoạn xuyên rừng từ Gia Nghĩa đến Nam Kar.

Ven đường chuẩn bị lên đèo dọc khu bảo tồn Nam Kar.

Tà Đùng.

Biển Hồ - Pleiku

Eo Gió- Quy Nhơn

Hồ Thuỷ Điện Yaly.

Biển Hồ - Pleiku

Trên đường từ Pleiku - Quy Nhơn.

Trên đường từ Pleiku - Quy Nhơn.

Đường thông trăm tuổi - Pleiku

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
5/5/15
1.242
4.461
113
Tiếp đi bạn trẻ, lời hay và hình đẹp. Tuần trước, mình mới đi lên Lak theo đường qua Nam Ka và về lại SG theo đường này luôn; thực tế chỉ có khoảng 5km đường xấu thôi mà như vậy thì nhằm nhò gì.:) Đi lòng vòng dãy Trường Sơn nhiều chỗ còn xấu hơn nhiều. :D Chúc bạn luôn vui!

• Like
  • Love
Reactions: dcv and duong.lqm
Hạng D
24/10/15
3.588
2.466
113
33
View attachment 2143594

Chào các bác, biết đến diễn đàn đã lâu nhưng nay mới có dịp để đăng ký tài khoản để chia sẻ về chuyến đi xa đầu tiên của em sau đúng 1 năm có bằng. :D

Vì cũng đang rảnh rỗi nên em rủ vợ làm 1 chuyến chạy xe lên Pleiku ngắm cảnh chơi, nhưng sau đó thì mở rộng kế hoạch là khi về thì về đường biển luôn.

Lịch trình cụ thể bên dưới ạ:

Ngày 1: Sài Gòn - Tà Đùng - Buôn Ma Thuột: 400km

• 5h30 xuất phát từ Bình Chánh;
  • 8h30 ăn sáng ở Đồng Xoài, bọn em ăn Mì Quảng Quê Hương, khá ngon nhưng mà hơi ngọt.
  • 9h30 khởi hành đến hồ Tà Đùng , 13h đến nơi. Sau khi đọc trên mạng thì bọn em quyết định ghé vô nhà chú Đông ( Tà Đùng topview homestay) . Vô đây tốn vé cổng nhé các bác, 100k/ người bao gồm vé vào cổng + 1 phần nước (cam ép, chanh dây, nước ngọt....) + 1 phần thức ăn nhẹ (mì gói, mì xào, cơm chiên, bánh mì ốp la....).
  • Sau khi chụp ảnh, ăn uống xong 2h45 bọn em khởi hành đi Hồ Lắk với Đá Voi Mẹ đón hoàng hôn, nhưng do đường đi khá xấu (đoạn khu bảo tồn thiên nhiên Nam Kar, ổ gà quá trời tuy nhiên cảnh cực đẹp các bác ạ) nên tụi em không kịp đến trước trời tối, chỉ ghé vô bờ hồ Lắk dòm thử cái mà vắng tanh không 1 bóng người, đành chạy thẳng Theo QL 27 về Buôn Ma Thuột đi ăn rồi nhận phòng. Bọn em ở Khách sạn Hùng Vương, 300k/ phòng, phòng hơi cũ nhưng mà lỡ đặt nên ngủ đỡ 1 đêm ạ.
* Đường QL14 đoạn đến Gia Nghĩa khá đẹp, xe không đông, tuy nhiên CSGT nhiều, cứ khoảng 30-50km có 1 tốp đứng cả 2 phía đường. Em không bị bắt lần nào, cứ đế ý biển bảo tốc độ và làn đường thôi. Gia Nghĩa lên Tà Đùng đường bắt đầu xấu hơn, đèo quanh co, mặt đường không được bằng phẳng, vợ em không say xe mà ẻm mém ói... :eek:

View attachment 2143598

Ngày 2: BMT - Pleiku 200km
  • Sáng check out khách sạn, vợ dẫn đi ăn món bún bò chìa ở BMT em không nhớ, không phải kiểu bún bò Huế mà cũng ngon ngon haha.
  • Sau đó bọn em đi Thác Dray Nur. Vé 20k/ người, gửi xe 10k. :) Mấy thác Gia Long, Dray Sáp cũng giống giống nên bọn em quyết định chỉ chơi ở Dray Nur cho chán.
  • Đến trưa vô lại BMT kiếm chỗ ăn trưa, thì quán nào cũng đóng cửa :oops: nên tụi em mua bánh mì thịt, rồi ghé cà phê kem cho vợ uống thử.
  • 13h30 khởi hành đi Pleiku, QL14 tiếp tục đẹp, vắng xe, nhưng các bác nhớ chạy đúng tốc độ và không lấn lane nhé, CSGT cũng 50km có 1 trạm.
  • 17h tới Pleiku, ghé qua con đường 2 hàng thông ở Biển Hồ chè, đi ăn cơm niêu, rồi vô lấy khách sạn ngủ nghỉ. 270k/ đêm
View attachment 2143735Ngày 3: Pleiku - Quy Nhơn - 280km
  • 5h sáng tụi em dậy sớm ra đường thông lần nữa để cho vắng người, đón nắng sớm, chụp hình các kiểu. Không khí mát mẻ, thoáng đãng thích lắm các bác ạ! :cool:
  • 7h em qua Biển Hồ, vé 20k/ người đã bao gồm gửi xe. Vô đi dạo lòng vòng, lấy không khí rồi tụi em lại ra trung tâm ăn phở khô Hồng.
  • 9h tụi em đi thuỷ điện Yaly, mất hết 1h chạy xe (~40km) đến nơi thì chú bảo vệ bảo là đang dịch Corona nên không cho vô tham quan....:( đành ngậm ngùi nhìn hồ thuỷ điện từ bên ngoài, rồi theo bản đồ đi 1 con đường mòn nhỏ ra được bờ hồ chơi tí cho đỡ buồn.
Các bác lưu ý đường từ QL14 vô thuỷ điện Yaly cũng có CSGT đứng đó nha, nhưng em không rõ bắt lỗi gì, thấy bắt xe máy là chính.
  • 10h30 về lại Pleiku, em ghé chùa Bửu Minh tí (vì trước đây trụ trì chùa có xin hình em chụp để trưng trong chùa nên em tò mo vô xem có ko haha), sau đó chạy đường mòn quanh Biển Hồ ăn gà nướng Plei-tiêng.
  • 2h15 khởi hành đi Eo Gió, Quy Nhơn. Đường đẹp, có CSGT ở giữa đèo, chân đèo An Khê.
  • 5h30 đến Eo Gió, tốn vé 25k hay 20k/ người em quên mất, nhưng gửi xe thì 20k. Vô gió thổi muốn bay người luôn ạ! :eek:
  • 6h15 tụi em vô Quy Nhơn ăn bánh xèo tôm nhảy, rồi check in khách sạn. 215k/ đêm.
Đuối quá, em xin up trước vài tấm ảnh chụp bằng điện thoại cho 3 ngày đầu ạ và có 1 clip tổng hợp cảnh đẹp dọc đường đi được quay bằng camera hành trình + điện thoại + máy ảnh mời các bác chiêm ngưỡng ạ:
Một vài hình ảnh trong chuyến đi:
View attachment 2143600
View attachment 2143601
View attachment 2143602
View attachment 2143595
View attachment 2143604View attachment 2143605
View attachment 2143606
View attachment 2143607
View attachment 2143608View attachment 2143609
hình cụ chụp mà em cứ tưởng như hình trên mấy tạp chí. long lanh vãi

• Love
Reactions: duong.lqm
Hạng C
22/4/12
839
668
108
bác chụp hình quá nghề luôn,đẹp dã man!lên BMT nhiều chỗ ăn ngon mà giá bình dân lắm!

• Love
Hạng B2
30/12/15
386
437
63
Em cũng có đam mê lái xe các cung đường của đất nước, nhưng thời gian không có nên mới đi gần. Trước tết, Em cũng mới đi 1 vòng Tây Nguyên nhưng không chụp hình với văn chương em không tốt nên không dám viết.
Ủng hộ các bác đi và chia sẻ kinh nghiệm.

• Love
Hạng B2
2/1/17
168
257
65
40
Bác quá đỉnh, mình cũng mới lấy xe nhưng ngại con nhỏ không dám đi như bác. Tạm thời loanh quoanh trong phố cho quen xe cái.

• Love
Hạng D
14/6/09
2.580
2.964
113
Em đợt rồi tính đi từ Tà Đùng qua Hồ Lak (đường qua Nam Ka) mà nhiều bác bảo đường xấu lắm sedan đi không được nên em rút.... Bác cho em review đoạn từ Gia Nghĩa đi Hồ Lak ạ (đi DT684 hay Quảng Khê - Quảng Sơn)

Em làm phát từ HCM - Tà Đùng - BMT - Pleiku (bien ho, rừng thông) - Kom Tum/Mang Den - Bờ Y - Huế - Quảng Trị - Đà Nẵng - Quy Nhơn - Vĩnh Hy - SG.... 3000km rất ok.
Em chạy nhìn biển chưa bị bắt phát nào đợt đấy (không Vietmap lẫn Goong), ngán đoạn sắp tới Đèo Lo Xo (có bảng tốc độ - chỗ sửa chữa - mà không có bảng hủy, lẫn vào khu Ninh Thuận/Bình Thuận nhiều khi có bảng KDC mà không bản hết, có bảng hết zone mà không có bảng bắt đầu)