Hạng B2
25/6/07
270
202
43
Chào các Anh Chị yêu Lada 2101-2107

Sau một thời gian "nằm mùng chống muỗi" với dòng Lada này, em có một vài kinh nghiệm chia sẽ với bà con yêu dòng xe Liên Xô 198X , Lada 2101 đến 2107, trong trường hợp bà con muốn có được 1 chiếc xe làm vợ hai của mình, đam mê, muốn đại tu lại như xe zin hoặc độ chế gì đó tuỳ theo sở thích của mỗi bà con.

Mục đích của topic này là để chia sẽ với bà con mới bắt đầu, đang có ý định mua xe về đại tu lại.

Trước hết, bà con nên chọn một chiếc xe có....sang tên được không đã, nếu không sang tên được thì không chơi ạ, kiên quyết không chơi. Nếu sang tên được rồi thì bước kế tiếp là dàn đồng còn tốt không? để biết dàn đồng còn tốt thì cách tốt nhất là nhờ người quen là thợ ở các garage lên coi xe, nâng gầm xe lên, coi cửa nẻo, dàn cửa, bên trong xe, khoang máy còn ở tình trạng oke không? đừng có nát quá...nói chung cũng hơi khó tìm xe đẹp....tuỳ vào tình trạng thợ coi, nếu làm đồng lại được thì oke, tuyệt đối không mua xe nát về làm mệt lắm các bác ơi.

Sau khi sang tên xong, bà con mang xe đi làm đồng, tuỳ theo tình trạng xe mà làm, theo em tốt nhất là tháo máy xuống, gỡ hết nội thất ra, chỉ còn phần đồng, và làm hết nguyên con luôn, tuỳ theo garage, tính luôn từ làm đồng và sơn vào khoảng 2x triệu, thời gian trung bình vào khoảng 3 tháng là xong, chơi từ từ nó mới ngấm các bác ạ, ngấm phê!!! hehe

Sau khi xe sơn xong, là đến phần gầm, bà con mua đồ mới về ráp vô thôi, đồ mới thì bà con mình hay mua ở Nga, hoặc Ukraine.

www.ladaway.com , chủ tiệm tên Sergey ở Nga , rất là ok, giá cả phải chăng, có 1 vài món lại mắc hơn ở VN, nên bà con nên hỏi giá cẩn thận, còn đại đa số là giá rất là tốt,

www.ladapower.com , chủ tiệm tên Pavel ở Ukraine, giá cũng tốt nhưng tiền ship có vẻ hơi cao.

Khu vực chợ dân sinh cũng có vài cửa hàng bán đồ Lada và U oát , đa số là đồ xài rồi, tuỳ theo tình hình xe mà các anh em mua.

Bà con mua đồ theo thứ tự như sau:
1. Ưu tiên mua dàn gầm, như rotuyn trụ, rotuyn lái, bót lái, phuộc, cao su gầm, chữ A, lò xo (nếu hư), hư cái nào thay mới cái đó.....
2. Khoan máy: píston, bình xăng con (xài đồ mới cái này đáng đầu tư), cao su chân máy...v..v....
3. Hệ thống Côn: mua heo côn nhỏ, lớn....thay hết
4. Hệ thống thắng: thay hết, thay servor thắng, heo thắng, ống dẫn...v..v...
5. Nên mua dàn dây điện và ổ cắm mới 100%, nhờ thợ điện đi lại, thay hết dây cũ.

Sau khi dàn gầm và máy ngon rồi thì bà con hãy tính đến vẻ đẹp bên ngoài và bên trong của em nó, dàn đèn trước, bộ grill, két nước zin, đèn sau, dàn logo bên ngoài, đèn xin nhan....v...v.....
Sau đó là làm bên trong, thấy xấu ở đâu thay ở đó.

Thế mạnh của Lada là Lada vẫn còn SX phụ tùng cho dòng xe này, hiện nay vẫn còn xe mới Lada 2107 vẫn còn bán ở Nga, bác nào máu thì làm luôn đi, 6000 USD/ chiếc chưa tính thuế về VN nha , Lada vừa ngưng SX dòng 2107 này nhưng phụ tùng thì họ vẫn SX rầm rầm.
Tụi em thì khoái chơi xe mà vẫn còn phụ tùng mới, ngon bổ rẻ, phụ tùng Lada thì chỉ vài đô đến 200 USD là mắc nhất, đa số chỉ tính bằng vài đô , rất là ngon bổ rẻ, mà xe cấu tạo thì rất đơn giản, nhà bác nào mà máu mua dàn nâng và phụ tùng tự làm luôn, khỏi phải ra garage gì ráo....hehehe.....

Bà con đừng ngại nhập phụ tùng, phụ tùng xe mới từ Nga , bà con cứ mua và khai đúng giá, về đóng thuế làm nghĩa vụ với nhà nước, xong bưu điện giao tận nhà trong vòng 3 tuần kể từ ngày click chuột là phụ tùng về.

Dĩ nhiên đây là kinh nghiệm cùi bắp của em, nên có nhiều thiếu sót, mong bà con cô bác bỏ qua dùm em.

Hy vọng trong tương lai gần, sẽ có thêm các Anh Em Lada 210X tham gia với Hội và đi off vi vu cho zui!!!

Cảm ơn các Bà con nhiều,
Thân,

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
20/6/08
1.921
408
83
42
Chào các Anh Chị,

Anh Chị nào biết cửa hàng hay garage nào bán phụ tùng xe Lada 2107 vui lòng chỉ em biết nhé, em ở TPHCM nhưng có thể đi Đà Lạt hoặc Hà Nội lấy về.

Em biết 1 chổ bán phụ tùng mới tại Nga (Lada 2107 mới ngưng SX vào năm 2012 thì phải nhhưng vẫn còn new parts) nhưng ship về thủ tục khó khăn quá, với lại ship mấy cái nhỏ nhỏ thôi, chứ ship nhiều và kg lớn thì chắc thuế nặng lắm nên em không dám nghĩ tới, thôi chơi phụ tùng second hand cũng được rầu! :)

Cảm ơn các Anh Chị nhiều,
Thân,
2107 mới ngưng sản xuất xe có 2 năm chứ phụ tùng còn sx dài bác ơi vì có hàng triệu xe đang lưu hành.

Phụ tùng thì bác nên thu thập đồ cũ ở các chỗ phá dỡ xe, giá rất rẻ. Mình gom góp chất đống ở nhà, khi có chuyện vác ra thay luôn tiện lắm.

Những thứ bắt buộc phải nhập thì cộng cả ship cũng không đắt nếu mua từ Nga hay Ucraina do không bị VAT và miễn 100% thuế xuất nhập khẩu do hiệp định giữa hai chính phủ. Giá gốc phụ tùng Lada rẻ lắm so với các laoij xe khác (ví dụ giảm sóc Lada 2107 rẻ hơn giảm sóc Super Dream của Honda Việt Nan)

• Like
Reactions: sjw
Hạng B2
25/6/07
270
202
43
cảm ơn bác,

bác biết mấy chỗ phá dỡ xe ở đâu không ạ?

em cũng đang mua phụ tùng zin từ Nga về, nhưng phải nhờ ship qua Mỹ rồi người nhà em cầm về, lâu quá bác à, bưu điện Nga làm chậm lắm, phải mất từ 20-50 ngày mới đến VN hay Mỹ.

phụ tùng xe lada rẻ thiệt bác à, nhưng mà em sợ ship về VN bên HQ họ nói là hàng phi mậu dịch rồi lúc đó họ tính thuế gì thì tuỳ họ, em bị một lần sợ tới già luôn,

Em cũng đang muốn được như bác, mua phụ tùng trong nước ở chỗ phá xe, nhưng khổ một cái là em không biết ở đâu, bác vui lòng chỉ dùm em với,

cảm ơn bác lần nữa,

:)

Hạng D
20/6/08
1.921
408
83
42
Nếu bác ở phía Nam thì bác ra vựa ve chai chân cầu Phú Cường, Bình Dương nhá. Còn hàng nhập từ Nga bác cứ về thẳng VN cho em, lâu thì ... chờ thôi, có gì đâu mà vội. Em bị thuế có đúng một lần, sau này toàn ghi là hàng miễn thuế theo hiệp định gì gì đó. Chuyến nào nhiều thì phải tự ra bưu điện, chuyến nào thì đến tận cửa à.

• Like
Reactions: G9. and sjw
Hạng B2
25/6/07
270
202
43
em ở TPHCM bác ạ, em có quen với dealer ở Nga , phụ tùng mới tinh ship được bất cứ thứ gì, chỉ có điều ngại HQ mình lắm bác ạ, sớ mấy bác ấy xếp vô dạng hàng phi mậu dịch là coi như....xong!!!

Hạng D
20/6/08
1.921
408
83
42
Vậy bác cứ thử vài món nho nhỏ ít tiền trước xem thế nào. Mấy món to nặng ít hỏng lắm.

BA3 confirmed
Hạng B2
31/7/14
328
280
63
Chào bác, phụ tùng mới cho 2107 giờ khá khó kiếm. Bác ở saigon ra khu dan sinh xem sao.Đợt trước em mua duoc bom nuoc+ bơm xăng co. Em dang cần vài món noi that ma khong co.Trang ladapower anh Mig hay mua không có, bác sukhoi mua trang nào chỉ em voi,tks

Hạng B2
18/8/14
155
80
28
36
Chào cả nhà,e cũng mới đặt 1 cặp kính cho lada 1500s,loại kính gắng thẳng lên cửa xe trên ebay, hy vọng được giao lưu với ae cùng đam mê

Hạng B2
25/6/07
270
202
43
Không biết anh em Lada mình có bao nhiêu người chơi, bữa nào off một bữa giao lưu, em ghiền ngắm xe lada, :)

Hạng B2
18/8/14
155
80
28
36
E thấy hầu hết ae chạy niva là nhiều ạ,ko biết clb nhóm mình hay gặp nhau ở đâu ạ