Hạng C
20/9/19
551
1.314
93
44
Trước tiên tìm hiểu đền Hazard lights là đèn xi nhan được chớp tắc 4 đèn cùng một lúc với nhau. Để thông báo sự nguy hiểm, để báo hiệu cho những xe xung quanh phòng tránh chống va chạm.

Đúng như ý nghĩa đèn cảnh báo nguy hiểm, nên nút nhấn đèn này luôn được bố trí ở nơi dễ quan sát. Kích thước của nút bấm lớn có hình tam giác màu đỏ trên bảng tap-lô để tài xế tiện sử dụng khi cần.

Mỗi nước có mỗi cách sử dụng đèn Hazard khác nhau, như ở Nhật và Hàn họ sử dụng đèn Hazard để cảm ơn khi có tài xế khác nhường đường cho họ nhập làn, nhưng ở Việt Nam lại kì lạ lắm, các bác tài sử dụng đèn này để xin vượt, phóng lên cho nhanh, và đặc biệt là bật đèn khi di chuyển ở bùng binh.

Câu chuyện sẽ chẳng có gì nếu như cứ bật cái đèn đó trong bùng binh thì có đến thánh cũng không biết các bác đang muốn chuyển vào làn nào???

Nếu rẽ trái thì mắc gì không bật xi nhan trái hoặc ngược lại mà cứ phải bật đèn báo sự cố, nhiều người cứ nói không ảnh hưởng gì nhưng bản thân e cực ghét hành động bật đèn vô tội vạ này, làm người khác không biết đường nào mà tránh?

Có nhiều ông đi qua ngã tư cũng hazard??? là mấy ông bị bấm lộn hay chi vậy? cái logic của nhiều bác đôi khi khó hiểu ghê.
Sao cứ thích bật hazard lights?

Dưới đây là e kiếm được những trường hợp sử dụng đèn Hazard, bác nào hay bật cái đèn đó thì làm ơn tỉnh táo lại cái
1 xe gặp sự cố phải dừng trên đường.
2 xe di chuyển trong trường hợp nguy hiểm; ý là xe gặp chuyện nhưng bác tài không thể tấp vào lề được
3 khi xe bị kéo
4 xe chạy chậm
5 Báo có sự cố khi xe buộc phải dừng lại ở vị trí cấm dừng, cấm đậu.
6 Xe dừng trên đường trong điều kiện thiếu ánh sáng (đêm tối).
7 Bật đèn cảnh báo nguy hiểm khi lùi xe ở khu vực đông dân hoặc từ trong đường nhỏ băng ra ngoài.
8 Xe đi theo đoàn (cưới, tang, triển lãm quảng cáo) v..v ban ngày các xe trong đoàn cần cùng mở thêm đèn. Nhưng vẫn phải chấp hành luật giao thông khi lưu thông.
9 Xe không chuyên dùng nhưng sử dụng chở người bệnh cấp cứu mở đèn này chỉ có ý nghĩa cảnh báo chứ vẫn buộc phải chấp hành lưu thông theo luật như bình thường
10 trong thời tiết xấu.

Đôi khi cái thói quen nó hiện diện càng nhiều thì khi nó được sử dụng đúng mục đích người khác lại không tin mà thờ ơ không tránh, đó là thói quen lâu ngày hình thành thôi.
Chúc các bác ngày mới vui vẻ và bình an trên mọi nẻo đường.

Attachments

Hạng F
27/6/12
5.023
11.739
113
Rõ ràng ngày càng nhiều. Từ xe con tới xe tải đều có biểu hiện tăng hiện tượng này. Bữa em đi xe máy gặp một lão civic qua ngã 4 bật hazard mà cứ lừ lừ chầm chậm. Đợi một chút rồi em vượt bên trái để qua mặt ổng. Ngang hông ổng ép trái em để....rẽ vào một bãi xe. Nhìn lại lúc này đã chuyển từ hazard sang singal trái. Bó tay. Cứ như sợ người khác hiểu mình muốn làm gì nên chơi vậy cho huyền bí.

Hạng C
5/5/16
617
979
93
Vụ này ức chế thật sự!
Bác để ý sẽ thấy thành phần mở hazard tùy tiện là: tài grab mới học lõm, ko biết kiến thức, tài xe tải, tài xe buýt, taxi.. Cứ vào ngã tư là hazard tất, mình chạy sau ko biết lão mún gì, quẹo trái, phải hay "vợ đẻ, má đau, nhà hết gạo.." mà xin đường đột ngột... Lat sau mới biết tụi nó mún chiếm trọn 4 hướng để đi cho tiện. Đúng là thối ích kỷ!
Tôi từng rất nhiều lần (lúc lái xe ô tô , xe máy) chỉ thẳng mặt mây tay tx kiểu này: thầy nào dạy lx mở khẩn cấp khi qua giao lộ vậy !? Xe có gặp nguy hiẻm hay khẩn cấp ko? Vợ em đẻ hay xe có ai đau bệnh ah?! Qua ngã từ mở hazard thì biết chạy hướng nào mà né chú mày?! Anh thắng rà rà chờ mày đi ah?!.. Đại loại thế!
Nhưng vẫn ko thể hết cái kiểu này và phải "sống chung với lũ" các bác ah!

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
20/9/19
551
1.314
93
44
Vụ này ức chế thật sự!
Bác để ý sẽ thấy thành phần mở hazard tùy tiện là: tài grab mới học lõm, ko biết kiến thức, tài xe tải, tài xe buýt, taxi.. Cứ vào ngã tư là hazard tất, mình chạy sau ko biết lão mún gì, quẹo trái, phải hay "vợ đẻ, má đau, nhà hết gạo.." mà xin đường đột ngột... Lat sau mới biết tụi nó mún chiếm trọn 4 hướng để đi cho tiện. Đúng là thối ích kỷ!
Tôi từng rất nhiều lần (lúc lái xe ô tô , xe máy) chỉ thẳng mặt mây tay tx kiểu này: thầy nào dạy lx mở khẩn cấp khi qua giao lộ vậy !? Xe có gặp nguy hiẻm hay khẩn cấp ko? Vợ em đẻ hay xe có ai đau bệnh ah?! Qua ngã từ mở hazard thì biết chạy hướng nào mà né chú mày?! Anh thắng rà rà chờ mày đi ah?!.. Đại loại thế!
Nhưng vẫn ko thể hết cái kiểu này và phải "sống chung với lũ" các bác ah!
"VN mình cứ thế đấy bác, chuyện sai mà nhiều người làm cái nó ra đúng luôn

• Like
Reactions: foryouandforlife