Hạng C
19/12/16
636
402
63
32
Hi bác, em không kinh doanh xe nên không rành về khoản này nhưng em cũng làm kinh doanh về mãng khác nên có khuất mắt bác giải thích giúp em nhé.

1. Em thí dụ giá bán cho người tiêu dùng là 125 tr, vậy giá giao cho đại lý là 100tr đi thì dc 25tr/chiếc. Vậy khi Honda giao cho head xong là hết nghĩa vụ, thằng head phải lưu kho => vậy tiền lưu kho thằng head phải là người chịu. Muốn chứa nhiều xe, giảm tiền vận chuyển thì kho lớn/head phải lớn, mà head lớn nằm ngay mặt tiền đường lớn như Công Hoà, Hoàng Văn Thụ.... thì giá thuê không phải nhỏ. Còn khu vực trung tâp thì miễn bàn, với bác nghĩ mở head ra mà không bị ấy ấy dòm ngó à??? mà nó đã dòm rồi thì phải .....​
Bác nhập xe mà ko có đội ngũ bán hàng, thì bác bán dc không. Em mới đi mua chiec Lead mới cho bà chị thì thấy 1 head ít lắm cũng 4 - 5 NV bán hàng, khoảng 7 - 8 NV dịch sữa chữa, nhân viên nhập liệu cũng 4 - 5 người. Chưa tính đến nhân viên làm việc kiểm kê trong kho, bảo vệ linh tinh các thứ. Cho lương 1 người ít nhất là 5tr đi, bác thử nhận lên xem, chưa kể thuế má tùm lum, nếu nó giữ đúng lời 25tr/chiếc thì chắc thằng head nó đi nhậu lâu rồi.​
2. Em không phải fan của Honda, xe nào ngon thì em đi thôi. Nhưng em vẫn ưu tiên thằng Honda vì xe lành, ít hỏng vặt và quan trọng cảm giác xe, điều khiển ổn hơn những hãng còn lại. Điển hình chiếc Sh của em mua từ giữa năm 2011 đến nay khoảng hơn 60k km xe vẫn hoạt động bình thường và lên 100km/h vẫn vô tư, trong khi mấy chiếc Ya, Vespa của bạn em nó đi nhậu từ đời nào.​

Nói như bác thì các đại lý oto bán bán đúng giá niêm yết cạp đất mà ăn à. Thậm trí còn đc trừ chiết khấu. 5-10% là chuyện thường. Như mẹc cũng đc 2%

Hạng B2
10/3/15
445
244
43
TP.HCM
Hi bác, em không kinh doanh xe nên không rành về khoản này nhưng em cũng làm kinh doanh về mãng khác nên có khuất mắt bác giải thích giúp em nhé.

1. Em thí dụ giá bán cho người tiêu dùng là 125 tr, vậy giá giao cho đại lý là 100tr đi thì dc 25tr/chiếc. Vậy khi Honda giao cho head xong là hết nghĩa vụ, thằng head phải lưu kho => vậy tiền lưu kho thằng head phải là người chịu. Muốn chứa nhiều xe, giảm tiền vận chuyển thì kho lớn/head phải lớn, mà head lớn nằm ngay mặt tiền đường lớn như Công Hoà, Hoàng Văn Thụ.... thì giá thuê không phải nhỏ. Còn khu vực trung tâp thì miễn bàn, với bác nghĩ mở head ra mà không bị ấy ấy dòm ngó à??? mà nó đã dòm rồi thì phải .....​
Bác nhập xe mà ko có đội ngũ bán hàng, thì bác bán dc không. Em mới đi mua chiec Lead mới cho bà chị thì thấy 1 head ít lắm cũng 4 - 5 NV bán hàng, khoảng 7 - 8 NV dịch sữa chữa, nhân viên nhập liệu cũng 4 - 5 người. Chưa tính đến nhân viên làm việc kiểm kê trong kho, bảo vệ linh tinh các thứ. Cho lương 1 người ít nhất là 5tr đi, bác thử nhận lên xem, chưa kể thuế má tùm lum, nếu nó giữ đúng lời 25tr/chiếc thì chắc thằng head nó đi nhậu lâu rồi.​
2. Em không phải fan của Honda, xe nào ngon thì em đi thôi. Nhưng em vẫn ưu tiên thằng Honda vì xe lành, ít hỏng vặt và quan trọng cảm giác xe, điều khiển ổn hơn những hãng còn lại. Điển hình chiếc Sh của em mua từ giữa năm 2011 đến nay khoảng hơn 60k km xe vẫn hoạt động bình thường và lên 100km/h vẫn vô tư, trong khi mấy chiếc Ya, Vespa của bạn em nó đi nhậu từ đời nào.​

Chào bạn mình cũng làm về buôn bán nên mình cũng có chút hiểu hihi. Phân tích của bạn đúng là wa đầy đủ nhưng mình có 1 câu hỏi bạn giải thích dùm nhé :
vậy các head piaggio họ luôn luôn bán đúng giá vậy họ sống sao ????????????
Mong bạn chia sẽ kinh nghiệm và trả lời câu hỏi của mình thanks

Hạng B2
18/8/04
221
44
28
39
Chào bạn mình cũng làm về buôn bán nên mình cũng có chút hiểu hihi. Phân tích của bạn đúng là wa đầy đủ nhưng mình có 1 câu hỏi bạn giải thích dùm nhé :
do thị trường quyết định
Giá winner đang bán dưới giá đề xuất 5-6 triệu. Sao mọi người ko mua cho rẻ. Mà đâm vào mua SH hay rebel cho giá cao

Hạng B2
10/3/15
445
244
43
TP.HCM
do thị trường quyết định
Giá winner đang bán dưới giá đề xuất 5-6 triệu. Sao mọi người ko mua cho rẻ. Mà đâm vào mua SH hay rebel cho giá cao
Mình cũng có nói ở trên giá xe sẽ lên theo độ hot.

Hạng B1
14/1/16
83
35
18
45
Mình cũng có nói ở trên giá xe sẽ lên theo độ hot.
Chào các bác. Em đang mê ẻm CBR1100RX không biết giá phân phối chính hãng thế nào nhỉ???
Hy vọng dưới 400 là em hốt liền...
BÁC NÀO CÓ CBR1100RX CHO XIN VÀI DÒNG Ý KIẾN

• Like
Reactions: tam_ciat
Hạng D
31/10/14
2.039
4.417
113
Biên Hòa
125 tr là giá nhà sản xuất đưa ra, tới tay đại lý bán giá đó ra biển là chuyện bình thường, không tính tiền nuôi nhân viên, lưu kho, bảo dưỡng xe à. Bán mà không có lời thì bán làm mie gì, rồi nhân viên cạp đất mà ăn à????
Nu mà còn ra vẻ.
125tr là giá bán lẻ đề xuất nghĩa là đã bao gồm lãi nxsuất, tổng các loại chi phí, thuế và cả lãi nhà phân phối r.
150tr là npp lợi dụng tâm lý khát xe, vin cớ không có hàng, phải lấy suất của người khác nên phải chi chênh lệch cho ng ta. Đó là npp bịa ra chứ làm mẹ gì không có hàng. Do tâm lý dân VN quá ham Honda nên bị chém vô lý.

• Like
Reactions: mr.lau
Hạng D
31/5/14
3.458
4.284
113
Nu mà còn ra vẻ.
125tr là giá bán lẻ đề xuất nghĩa là đã bao gồm lãi nxsuất, tổng các loại chi phí, thuế và cả lãi nhà phân phối r.
150tr là npp lợi dụng tâm lý khát xe, vin cớ không có hàng, phải lấy suất của người khác nên phải chi chênh lệch cho ng ta. Đó là npp bịa ra chứ làm mẹ gì không có hàng. Do tâm lý dân VN quá ham Honda nên bị chém vô lý.

uh vậy khác khôn hơn em rồi, nếu có rảnh đọc cmt dưới của em rồi giải thích giúp nhé. Cái gì cũng có cái lý của nó, đừng có nhìn về một phía mà la làng, la xóm lên. Nếu có lý do nào hay hơn ở trên thì thông não em nhé, thanks bác khôn trước nhá

Hạng D
31/5/14
3.458
4.284
113

Hi bác, trước khi em trả lời thì cho em hỏi sao bác biết Piaggio họ bán đúng giá vậy.

Tập Lái
12/1/14
38
28
18
Hi bác, trước khi em trả lời thì cho em hỏi sao bác biết Piaggio họ bán đúng giá vậy.

Bác này có vẻ cố chấp nhỉ, đơn giản là giá đề xuất hãng đưa ra nhiêu, mình mua được đúng giá đề xuất hay thấp hơn là ok. Những lý do bác đưa ra thì hãng và đại lý nó tính hết rồi mới có giá đề xuất bao nhiêu, giá chiết khấu bao nhiêu %. Còn nói như bác thì mấy hãng khác nó chết hết.

Người tiêu dùng VN bị thiệt thòi mà k biết làm gì để bảo vệ mình. Tôi là người mua hàng , mô hình vận hành kinh doanh của anh như thế nào tôi chả cần quan tâm, bán đúng giá/hợp lý thì tôi mua không thì tôi mua hãng khác.

Cái chính ở đây là mấy thằng đại lý head honda thấy người Việt chuộng nên làm giá, đơn giản là luật cung cầu. Tự đâm đầu vào cho tụi head ăn mà còn thấy hãnh diện, vui.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: mr.lau