Hạng C
1/12/11
863
874
93
Lãnh đạo thường có tật bắt chước các nước khác về mặt thu thuế. Đại loại thường có phát biểu như: "Theo kinh nghiệm nước ABC, thuế XZY để nhằm vào mục đích hạn chế phương tiện cá nhân, hoặc là loại thuế mà nước bạn áp dụng từ lâu.... Cho nên nó là một loại thuế tiến bộ, theo kịp thời đại". Thế là nó dễ dàng được thông qua, mà sự vô lý, mặt trái của nó của nó không đánh giá hết. Cụ thể là phí bảo trì đường bộ đã được thông qua, trong khi nó đã được thu qua xăng rồi.. Mặc cho bao nỗi bức xúc, dân có xe buộc phải nộp.
Tôi có 3 điều ước,
1. Khi có một đề xuất về thuế, có lãnh đạo nào đó nói "Trong điều kiện nước ta, loại thuế XYZ đó có phù hợp.. Nước bạn có hệ thống xe bus, tàu điện, máy bay, taxi... quá hiện đại, cho nên nước bạn hạn chế phương tiện cá nhân cũng đúng thôi. Còn ta,các bộ, cụ thể là anh Thăng, bước lên xe Bus được có 1-2 lần thì đã than ôi và đã chuyển sang đi làm bằng xe công rồi..". Một điểm nữa, nước bạn bán xe rất rất rẻ, là để đảm bảo người dân có xe đi trong những lúc cấp bách, phương tiện công cộng không còn phục vụ được. Và thuế cũng được áp dụng trên tỷ lệ sử dụng xe, chứ không có cái kiểu xe để ở nhà cũng nộp thuế.
2. Lãnh đạo ta bắt chước nước bạn về khoa học kỹ thuật. Nhìn thấy nước bạn sản xuất được gì thì phải đặc câu hỏi lại cho chính bản thân mình, và làm sao để nước mình cũng làm được như bạn. Điều này phải nói trách nhiệm của những lãnh đao liê quan rất kém. Cụ thể trong kỳ họp Quốc Hội vừa qua, lãnh đạo bộ công thương đã "Xin chịu trách nhiệm về sự yếu kém của công nghiệp ô tô trong nước". Nhưng chỉ chịu trách nhiệm bằng miệng thôi. Truy cho cùng, phải ít nhất 3 bộ cùng chịu, đó là GTVT, Công Thương, Tài Chánh.. Anh nào cũng thi nhau đề xuất các loại thuế khác nhau.
3. Chính phủ ra lệnh hạn chế "Lãnh đạo ta đi làm bằng xe công". Buộc lãnh đạo từ bộ trưởng, phải đi làm bằng xe cá nhân hoặc phương tiện công cộng. Nhà nước không hổ trợ các loại phí, thuế khi các đồng chí đi làm bằng các phương tiện đó. Mấy anh phải trả thuế, phí, phải bị sập ổ gà ổ voi, chịu nắng mưa tạt vào mặt... như một công dân bình thường khi đi làm, thì mấy anh mới hiểu được bao nhiêu khổ sở của chúng tôi. Và như vậy, những quyết sách đưa ra mới phù hợp và đi vào đời sống dễ dàng. Chứ cái kiểu ngồi trên trời đưa ra chính sách thì ... tôi còn bi quan.

Tập Lái
11/8/13
8
18
3
34
VN còn chưa tạo đc phụ tùng huốn chi là xe :D

Nguyên ngành công nghiệp thì chưa chứ em thấy VN mình nhiều nơi gia công linh kiện kĩ thuật cao xuất đi nước ngoài lắm mà

Hạng B2
31/8/14
133
108
43
29
Thái Lan đã có tiếng về chất lượng xe máy rồi thì chắc oto cũng cũng chất lượng như vậy...Còn Vn 80 năm nữa cũng chưa làm được con ốc cho xe đâu :)

Hạng D
11/3/14
2.785
2.919
113
Bình Dương
Các anh đừng bi quan quá ... ko làm ra đc ôtô nhưng bằng chứng VN mình là nước giàu khi mua xe giá gấp 2-3 so với người ta rồi còn gì :D