Tags
audi
Hạng B2
18/2/21
282
383
63
29
Biết tháo ra vọc thì anh nào cũng biết hết.
Nhưng quan trọng là trong thời gian đầu còn bảo hành (03 năm đối với tất cả các hãng bác nêu), bác không nên ra sử dụng gara ngoài mà sử dụng dịch vụ sửa chữa chính hang để sử dụng chế độ bảo hành. Trong thời gian này mình nghĩ không có gì rủi ro hư hỏng nằm đường đâu, hiếm lắm. Chủ yếu là bị lốp xe nằm đường là nhiều nên mua thêm mâm lốp dự phòng chính hãng.
Còn ngoài thời gian bảo hành đó nếu bác muốn sữa chữa gara ngoài thì mình cũng khuyên nên chọn gara ở 2 đầu cầu đất nước họ tay nghề cao hơn.
Giá Q7 bác được báo giá nhiêu, nếu giá gần 5 tỉ bác nên mua GLS rộng rãi hơn nhiều.
Cám ơn bác, cũng may mình ở Sài Gòn nên bảo dưỡng cũng dễ và nếu có sửa thì cũng sửa ở Sài Gòn thôi. Q7 bản 3.0 mùa này đang được giảm giá còn 4.2 tỷ đó bác, trước dịch thì là 4.4 tỷ.
Gia đình mình thích xe này vì đi rất êm, ghế da mềm, không cứng. Loa Bose trên xe nghe hay, cảm giác hay hơn Harman Kardon trên X5. Điểm cộng nữa là hàng ghế thứ 3 của Q7 rộng rãi hơn hẳn X5 hay GLE, người 1m70 ngồi vẫn ổn, ko thoải mái nhưng không khó chịu, vừa đủ. Đèn led của xe cũng rất đẹp nữa.
Có điều tiếc là Q7 ở Việt Nam không bản nào có buồng lái ảo (virutal cockpit), kể cả phiên bản Sline cao cấp. Mà giờ Q7 bản 3.0 hãng cũng ko cho chọn nâng cấp lên Sline nữa rồi. Được cái giảm giá còn 4.2 tỷ mình thấy cũng ổn :D, rẻ hơn Merc khoảng 300tr và hơn Bim X5 bản Xline Plus 400tr.

Nhưng lái thì ko phấn khích, đã bằng BMW X5, tuy vậy mình xác định xe này chủ yếu là chở đông người nên ko cần lái "hổ báo" làm gì, khổ các cụ.

Hạng D
15/11/13
3.828
4.645
113
Cám ơn bác, cũng may mình ở Sài Gòn nên bảo dưỡng cũng dễ và nếu có sửa thì cũng sửa ở Sài Gòn thôi. Q7 bản 3.0 mùa này đang được giảm giá còn 4.2 tỷ đó bác, trước dịch thì là 4.4 tỷ.
Gia đình mình thích xe này vì đi rất êm, ghế da mềm, không cứng. Loa Bose trên xe nghe hay, cảm giác hay hơn Harman Kardon trên X5. Điểm cộng nữa là hàng ghế thứ 3 của Q7 rộng rãi hơn hẳn X5 hay GLE, người 1m70 ngồi vẫn ổn, ko thoải mái nhưng không khó chịu, vừa đủ. Đèn led của xe cũng rất đẹp nữa.
Có điều tiếc là Q7 ở Việt Nam không bản nào có buồng lái ảo (virutal cockpit), kể cả phiên bản Sline cao cấp. Mà giờ Q7 bản 3.0 hãng cũng ko cho chọn nâng cấp lên Sline nữa rồi. Được cái giảm giá còn 4.2 tỷ mình thấy cũng ổn :D, rẻ hơn Merc khoảng 300tr và hơn Bim X5 bản Xline Plus 400tr.

Nhưng lái thì ko phấn khích, đã bằng BMW X5, tuy vậy mình xác định xe này chủ yếu là chở đông người nên ko cần lái "hổ báo" làm gì, khổ các cụ.
Hihi giá thế tốt rồi bác. Hãng này chuyên môn bán kiểu giá 4,xxx còn thua mấy cô mấy chị bán hàng online nữa nên mình hơi không thích lắm. Giá cả niêm yết cụ thể, chương trình KM như nào nói rõ ra là ok.
Về phần Virtual Cockpit thì gu của mình lại thích đồng hồ cơ hơn. Có thể bác sẽ khác mình. Đối với mình công nghệ trên xe chỉ cần màn hình trung tâm bự bự và hiển thị được Apple car play full màn hình là mình khoái :D. Nhưng nếu bác mê công nghệ, muốn có Virtual Cockpit thì ở ngoài làm được luôn nha :D. Sợ hãng làm khó dễ vụ bảo hành dàn điện thoai :D.

• Like
Reactions: ba5hue
Hạng D
19/4/15
1.378
1.868
113
Hihi giá thế tốt rồi bác. Hãng này chuyên môn bán kiểu giá 4,xxx còn thua mấy cô mấy chị bán hàng online nữa nên mình hơi không thích lắm. Giá cả niêm yết cụ thể, chương trình KM như nào nói rõ ra là ok.
Cái này thì ko đúng, chính audi ko công bố giá thật nhưng mà cũng thống nhất, 1 giá áp dụng đều, mà ở Vn thì hãng nào hạng sang cũng một giá hết mà (có bmw ko rõ lắm), chỉ có mỗi Mer giá bán là mỗi ông mỗi phách thôi.
Còn về topic thì chạy thì chắc chắn q5 hơn glc, dịch vụ thì ko tốt như nhau, nếu ko ngại giá cả thì nên mua audi hoặc bmw, dù gì xe nhập phải công nhận là tốt hơn lắp ráp nhiều.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
25/3/19
1.037
1.852
116
44
E thấy Volvo XC90 rộng rãi đó bác, đã ngồi thử và rất thích.
Thiết kế thì có phong cách riêng nhưng vẫn theo xu hướng điềm đạm, chững chạc như kiểu Audi

Tập Lái
13/6/16
27
25
13
42
Hihi, ban đầu mình cũng lăn tăn như bạn. Sau đó đã quyết định lấy Q5 đi cá nhân và Carnival mới đi xa với gia đình. 5+2 tuy tiện nhưng ngại nhất vụ ra vào, đặc biệt ko may có va quẹt thì người ngồi hàng 3 khó di chuyển ra ngoài.

• Like
Reactions: phuquy
Hạng D
15/11/13
3.828
4.645
113
Hihi, ban đầu mình cũng lăn tăn như bạn. Sau đó đã quyết định lấy Q5 đi cá nhân và Carnival mới đi xa với gia đình. 5+2 tuy tiện nhưng ngại nhất vụ ra vào, đặc biệt ko may có va quẹt thì người ngồi hàng 3 khó di chuyển ra ngoài.
Hi bác lấy Carnival 8 chỗ thì người hàng 3 mới dễ di chuyển ra ngoài chứ 7 chỗ còn khó ra vào hơn nữa :D.

Hạng B2
24/5/21
100
64
28
33
View attachment 2587373*Ảnh minh họa

Chào mọi người,

Mình ở Sài Gòn và đang định mua xe SUV để chạy liên tỉnh. Mình đang cân nhắc các dòng xe Đức thì có thấy mẫu Audi Q5 khá đẹp mắt, ưng ý. Gia đình cũng ưng mẫu Q7 vì rộng rãi, dù khá mắc.

Tuy nhiên bản thân mình ngoài chi khá lo lắng về vấn đề bảo dưỡng sửa chữa do Audi chỉ có showroom ở Sài Gòn, Đà Nẵng và Hà Nội. Mình sợ đi ở các tỉnh khác xe có hỏng hóc gì thì không có ai sửa được. Ngoài ra cũng nghe bảo linh kiện Audi ở Việt Nam ko dễ tìm nên sửa phải chờ lâu.

Cho mình hỏi cá dòng xe gầm cao của Audi như Q5, Q7 có hay hỏng vặt, gặp vấn đề về vận hành không? Nếu có thì có khó sửa không?

Mình có tham khảo dòng xe khác của Merc hay BMW rồi, thì có BMW để lại ấn tượng là lái hay nhưng nội thất khá đơn điệu. Merc GLE thì chạy êm nhưng phong cách thiết kế khá “nữ tính” so với mình.
Tầm này mình thấy X5 và Q7 đều hợp lí còn gle thì đúng là hơi mềm mại thật. Mà bác lấy q7 là có xe sẵn hay phải đợi nhỉ

Hạng F
29/10/16
11.498
21.732
113
Pháp
Ngoài thương hiệu và mẩu mã thì ít nhất bạn phải biết thông số về kỹ thuật của nó. Đây là yếu tố quyết định nhất vì cùng một chủng loại mà có nhiều trang bị, động cơ hộp số khác nhau.
Cách dể nhất bạn nên lấy thông số và từ đó tra cứu trên mạng thì sẽ có nhiều đánh giá của người tiêu dùng.
- Vào trang chính thức của nó và tra cứu các mẫu mã, xem loại động cơ, tiện xem giá tiền, nếu như Audi thì vào trang của Đức mà tìm (dùng translation mà dịch)
- Chọn thử loại, động cơ mình ưng ý và những options, từ đó có thể đoán được xe mình mua giá trị thế nào
- Xem ở VN có loại mình thích hay không, và có thể tìm loại thứ 2 nếu không có
- Thường xuyên lên mạng tìm hiểu các loại động cơ hộp số.

Nói chung thì các dòng xe Đức, những món bình thường, như lọc, dầu, rất dể thay, đồ cũng dể kiếm. Trừ những món quá đặc biệt thì phải để ý đến quy trình bảo dưởng.

Thường thì hộp số nên để ý, vì tất cả các dòng từ tập đoàn VW phải thay nhớt và lọc của nó vào 80K. (có bài viết về các loại hộp số tuỳ động cơ của tập đoàn VW, hộp số dầu/khô).

Bạn có thể tìm các 4rum nước ngoài sẽ có những điều thú vị hơn . Chúc bạn chọn xe ưng ý

Hạng C
16/3/14
578
695
143
Cứ mua xe Đức mà lái bác nhé. Xe mới 5 năm đầu bảo dưỡng định kỳ hãng lo j hư hỏng? Đổ xăng chạy thôi, Em mua xe cũ bmw 3 hơn 50,000km giờ chạy đến gần 200,000km còn chả hư j, cứ 10,000km đem đi bảo dưỡng gara ngoài khỏi vào hãng cho tốn tiền. Lành như totyota lol, chi phí bảo dưỡng thì gấp đôi camry thôi, nhẹ vài củ, bảo dưỡng lớn mới thay này thay kia thì tầm 10-15 củ