Hạng D
3/1/09
1.294
10.126
133
Nhiều pác bị thịt vì ko bật hết đèn đó pác. Nói chung là tối thì cứ bật hết nên đỡ lằng nhằng. Cái xứ có cả rừng luật nhưng lại xài luật rừng là mệt mỏi lắm
lạ nhỉ , chưa nghe vụ này , xxx chỉ me kg bật bật đèn cos ( nôi thị) thôi , nhiều anh cứ bật đèn rùa ( sương mù ?) , kg bật cos , bị xxx vịn vào rồi cãi chày cãi cố

Hạng B2
16/4/11
133
70
28
tại theo e biết đèn sương mù (hay 1 số bác còn gọi là đèn gầm),e ra đường thì thấy xe bật xe ko(như bác bacai nói chắc do sở thích và option mỗi xe),hôm qua rãnh lên mạng coi vô tình thấy cái trang này nó bảo đi ban đêm phải mở nên lên đây hỏi vì e chưa có kn nhiều và trc giờ cũng ít để ý vụ này http://chophutungoto.vn/p/khi-nao-thi-phai-bat-den-gam-oto
còn ở top này thì có bác #25 cũng bị XXX bắt vì lỗi ko mở đèn gầm ??? https://www.otosaigon.com/threads/den-gam-co-anh-huong-gi.8624560/page-3
Quy định về sử dụng đèn chiếu sáng khi đi ban đêm bác nên xem :
1. Luật GTĐB quy định tại khoản 12 điều 8 về hành vi cấm : "......., sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị và khu đông dân cư,...".
2. Tiêu chuẩn đăng kiểm 22 TCN - 224 - 01 quy định về đèn chiếu sáng xe cơ giới tại điểm 2.8.1 Đèn chiếu sáng phía trước: "Đồng bộ, đủ dải sáng xa và gần. .... Cường độ sáng của một đèn chiếu xa (Pha) ..."
2. NĐ 46/2016 (XLVPHC GT) quy định tại điểm g khoản 3 điều 5 về xử phạt hành vi vi phạm: "Không sử dụng hoặc sử dụng không đủ đèn chiếu sáng trong thời gian từ 19 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau, ..."
==> đèn chiếu sáng phía trước xe bao gồm đèn chiếu gần và chiếu xa (có thể chung hoặc riêng hộp đèn), chỉ được sử dụng đèn chiếu gần khi lưu thông tại đô thị hoặc khu dân cư vào ban đêm. đèn sương mù không phải là đèn chiếu gần.

Trong trang mạng bác nêu, người viết chưa hiểu đúng về đèn chiếu sáng của xe theo luật GTDB, đèn chiếu sáng của xe theo quy định bao gồm đèn chiếu gần (cos) và đèn chiếu xa (pha).
Nhiều người (cả nam và nữ) hiện nay hiểu "đèn pha" là đèn chiếu sáng phía trước nên cứ nghe sử dụng đèn pha là sử dụng đèn chiếu sáng ở chế độ pha thôi.

• Like
Reactions: kenshin1060
Hạng F
16/7/15
6.292
24.870
113
Tại VN đèn sương mù (gọi là đèn sương mù chứ thực ra nó là đèn để chạy ban ngày thôi) chỉ dùng để trang trí, trong luật không quy định hay bắt buộc có nghĩa là thích thì bật - không thích thì khỏi cần. Còn tại một số quốc gia họ quy định chạy xe là phải bật đèn (ban ngày thì bật đèn ngày, đêm thì bật đèn đêm), nên khi thiết kế xe các chuyên gia đã thiết kế đầy đủ dù SX cho bất cứ thị trường nào.
đèn chạy ban ngày (daylight) với đèn sương mù (foglight) là khác nhau mà!!!

Hạng F
18/2/13
5.654
13.860
113
Saigon & Dalat
Tại VN đèn sương mù (gọi là đèn sương mù chứ thực ra nó là đèn để chạy ban ngày thôi) chỉ dùng để trang trí, trong luật không quy định hay bắt buộc có nghĩa là thích thì bật - không thích thì khỏi cần. Còn tại một số quốc gia họ quy định chạy xe là phải bật đèn (ban ngày thì bật đèn ngày, đêm thì bật đèn đêm), nên khi thiết kế xe các chuyên gia đã thiết kế đầy đủ dù SX cho bất cứ thị trường nào.
Đèn daylight DRLs được lắp trên các xe sau này dùng để cải thiện khả năng an toàn cho phương tiện lưu thông, khi xe nổ máy là tự động mở và không tắt được bất kể ngày hay đêm, còn luật chỉ yêu cầu đèn chiếu sáng trước là đèn cos chiếu gần + đèn pha chiếu xa thôi.
...Tại VN đèn sương mù (gọi là đèn sương mù chứ thực ra nó là đèn để chạy ban ngày thôi) chỉ dùng để trang trí ... thông tin này bác căn cứ vào nguồn nào vậy :( , xin nói rõ đèn daylight cũng như foglight/đèn sương mù là 2 đèn hoàn toàn khác nhau, đều có tác dụng của nó chứ không hề dùng cho trang trí như bác hiểu lầm

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
4/5/12
4.400
26.597
175
tại theo e biết đèn sương mù (hay 1 số bác còn gọi là đèn gầm),e ra đường thì thấy xe bật xe ko(như bác bacai nói chắc do sở thích và option mỗi xe),hôm qua rãnh lên mạng coi vô tình thấy cái trang này nó bảo đi ban đêm phải mở nên lên đây hỏi vì e chưa có kn nhiều và trc giờ cũng ít để ý vụ này http://chophutungoto.vn/p/khi-nao-thi-phai-bat-den-gam-oto
còn ở top này thì có bác #25 cũng bị XXX bắt vì lỗi ko mở đèn gầm ??? https://www.otosaigon.com/threads/den-gam-co-anh-huong-gi.8624560/page-3
Tụi nó chặn em lại bắt nói đèn gầm bị hỏng, và đây là kết quả. Thạch sanh lý thông đòi chơi em, chẳng lẽ hỏi nó mày bỏ bao tiền ra làm cảnh sát giờ muốn chơi tao ko sợ mất hết hả

• Like
Reactions: kenshin1060
Hạng D
17/12/17
1.218
29.835
113
Xe em không có đèn sương mù đây, vậy không lẽ bị bắt hết à!?? Vui thật. Nhưng thực tê là tài xế nhiều người không phân biệt được đèn ban ngày và sương mù đâu ạ. Kể cả nhầm giữa đèn cos và daylight.

• Like
Reactions: nta139 and Honda 67
Tập Lái
10/1/12
28
35
13
Tụi nó chặn em lại bắt nói đèn gầm bị hỏng, và đây là kết quả. Thạch sanh lý thông đòi chơi em, chẳng lẽ hỏi nó mày bỏ bao tiền ra làm cảnh sát giờ muốn chơi tao ko sợ mất hết hả
mấy năm trước e cũng bị bọn nó bắt bên nguyễn văn trỗi,cũng lỗi ko mở đèn gầm(mà lúc đó xe e đi thuê tự lái),bị hư cmn cái đèn gầm,nó hốt e có lập cả biên bản luôn mới vl,mà do lâu quá rồi nên e ko nhớ nó ghi cl gì trong cái bb ấy,cay vl,còn hôm qua e có hỏi ông kia làm csgt bên q12 ổng nói đèn gầm ko mở chả sao,thế mới nói bọn này có nhiều thằng nó nghĩ kiểu luật của bố bố là luật ấy

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Ban đêm chạy xe phải bật đèn chiếu sáng ban ngày?
Trời không có sương mù chạy xe phải bật đèn sương mù?
Cái lý nào vậy ta?

Hạng D
24/8/18
1.500
1.591
113
48
Đèn daylight DRLs được lắp trên các xe sau này dùng để cải thiện khả năng an toàn cho phương tiện lưu thông, khi xe nổ máy là tự động mở và không tắt được bất kể ngày hay đêm, còn luật chỉ yêu cầu đèn chiếu sáng trước là đèn cos chiếu gần + đèn pha chiếu xa thôi.
...Tại VN đèn sương mù (gọi là đèn sương mù chứ thực ra nó là đèn để chạy ban ngày thôi) chỉ dùng để trang trí ... thông tin này bác căn cứ vào nguồn nào vậy :( , xin nói rõ đèn daylight cũng như foglight/đèn sương mù là 2 đèn hoàn toàn khác nhau, đều có tác dụng của nó chứ không hề dùng cho trang trí như bác hiểu lầm
Thiết kế thì đúng là có 2 loại đèn khác nhau, theo mình hiểu thì 2 cái trên gần đèn chiếu sáng là đèn ban ngày còn 2 cái dưới gầm là đèn sương mù (nhưng không có đèn nào là không tắt đước nhé bác - có công tắc bật tắt rõ ràng). Nhưng tại VN bác xem có ai sài theo công dụng chính xác của nó không??? Theo thiết kế vẫn chưa đủ họ còn độ thêm tùm lum nữa...điều này chứng tỏ mục đích chính của người sử dụng là trang trí là chính xác bác ạ! Bác thử nghĩ xem đi giữa buổi trưa nắng muốn lòi con mắt, họ còn bật đèn ban ngày chi vậy hả, theo mình thì chủ xe muốn quảng cáo bộ đèn thì đúng hơn. Thực tế chứng minh rằng: từ chiếc xe đạp cho đến chiếc xe hơi, xe càng giá trị thì chủ xe càng muốn thể hiện cá tính (thể hiện sự khác biệt - tùy theo cách hiểu của mỗi người.) của mình, miễn sao nằm trong khuôn khổ của luật pháp.

Hạng F
16/7/15
6.292
24.870
113
Thiết kế thì đúng là có 2 loại đèn khác nhau, theo mình hiểu thì 2 cái trên gần đèn chiếu sáng là đèn ban ngày còn 2 cái dưới gầm là đèn sương mù (nhưng không có đèn nào là không tắt đước nhé bác - có công tắc bật tắt rõ ràng). Nhưng tại VN bác xem có ai sài theo công dụng chính xác của nó không??? Theo thiết kế vẫn chưa đủ họ còn độ thêm tùm lum nữa...điều này chứng tỏ mục đích chính của người sử dụng là trang trí là chính xác bác ạ! Bác thử nghĩ xem đi giữa buổi trưa nắng muốn lòi con mắt, họ còn bật đèn ban ngày chi vậy hả, theo mình thì chủ xe muốn quảng cáo bộ đèn thì đúng hơn. Thực tế chứng minh rằng: từ chiếc xe đạp cho đến chiếc xe hơi, xe càng giá trị thì chủ xe càng muốn thể hiện cá tính (thể hiện sự khác biệt - tùy theo cách hiểu của mỗi người.) của mình, miễn sao nằm trong khuôn khổ của luật pháp.
anh thử lên mấy xe như spark xem có tắt được đèn không nhé; mở lên là nó on luôn :D
và rất nhiều xe khác đảm bảo là không bao giờ tắt được (loại trừ vô nhờ kỹ thuật chỉnh thông số xe khác đi, hoặc qua tay các thần đèn).