Hạng B2
19/9/12
180
21
18
manhcuong nói:
SM5 - Koleos, những chiếc xe được sản xuất ở cùng 1 nơi mang 2 logo với giá bán ở 2 thái cực! Nếu không có TT20 thì Koleos có bán được chiếc nào không khi các salon ngoài nhập SM5 về với giá bán chưa tới 2/3 giá Koleos hiện tại?
Thôi thì các bác cứ tranh thủ bán cho người chưa biết đi nhé!
bác Cường ơi, hôm nọ bác ghé Hà Nội cưỡi thử Koleos chưa bác? bác rành rọt về xe thế, nếu bác chạy thử rồi mà nói vậy thì hơi bùn nhỉ :((
SM5 và Koleos bên ngoài giống chứ bên trong chưa hẳn đã giống đâu bác ạ. Nhập salon nó cũng có cái giá của salon chứ bác, nếu rẻ như nhau hết thì ai chả ra salon cho nó gọn nhẹ đỡ tốn.
Nếu so bác chịu khó so sánh cái giá với giá trị cái xe mang lại cho mình xem đáp ứng được bi nhiêu bác nhé!
(maybe các bác thấy hơi thiên vị chút) chứ cá nhân em thấy Koleos nếu so sánh tương đồng cả về tính năng và giá cả với CRV, Tiguan, forester.... cũng vừa phải, xứng đáng bác ạ.
Chúc bác vui, đa tạ bác quan tâm góp ý nhé!
Mong có dịp típ bác 1 hôm ở SG :):)

manhcuong nói:
SM5 - Koleos, những chiếc xe được sản xuất ở cùng 1 nơi mang 2 logo với giá bán ở 2 thái cực! Nếu không có TT20 thì Koleos có bán được chiếc nào không khi các salon ngoài nhập SM5 về với giá bán chưa tới 2/3 giá Koleos hiện tại?
Thôi thì các bác cứ tranh thủ bán cho người chưa biết đi nhé!
Em xin đính chính lại là QM5 chứ ko phải SM5 bác Cường nhé. Có khoảng hơn 1000 chiếc được nhập khẩu về bởi các showroom bằng con đường không chính nghạch đợt VN bắt đầu mở cửa. Ngay từ khâu đầu tiên họ đã "úm ba la" để giá nhập về ( Hóa Đơn ) bằng 1/2 giá trị thực của nó. Tuy vậy, giá bán xe QM5 2.0 máy dầu mới ở các salon oto vẫn là 54.500USD, tức là khoảng 1.150.000.000 Tr. Và vì nhập khẩu không chính nghạch nên xe không được bảo hành cũng như hưởng các chế độ hậu mãi khác.
Xe QM5 chỉ sản xuất cho thị trường nội địa Hàn Quốc, bản 2.0 máy dầu, không có cân bằng điện tử ESP, giới hạn tốc độ, Kiểm soát hành trình và nhiều tiện ích khác, ngoài ra xe sản xuất cho thị trường nội địa thì tiêu chuẩn không bằng xe xuất khẩu. Trong khi Koleos máy xăng 2.5, full options, tất cả tính năng an toàn và thiết kế đạt tiêu chuẩn cao nhất NCAP 5 sao của Châu Âu, được nhập về chính nghạch, bảo hành bảo dưỡng đến tận răng thì em nghĩ giá 1 tỏi 4 là hợp lí mà bác.
Bác chưa biết đây thôi, thay vì Huyndai, Kia, GM Daewoo hay SsangYong, renault Samsung mới là hãng xe dẫn đầu về chất lượng tại Hàn Quốc bác nhé. Qua kết quả khảo sát của Marketing Insight, thì suốt 13 năm vừa qua, hãng Renault Samsung luôn dẫn đầu về các sản phẩm chất lượng tại thị trường Hàn Quốc.
Tiêu chí đánh giá của Marketing Insight dựa trên chất lượng đầu vào, độ bền, khả năng tiếp cận thị trường, thiết kế, công tác bán hàng, dịch vụ hậu mãi, nỗ lực cải thiện chất lượng và sự hài lòng của người tiêu dùng đối với những nhãn hiệu xe hàng đầu Hàn Quốc.
“Phương châm của hãng Renault Samsung là không bao giờ thỏa mãn về chất lượng. Hãng chúng tôi luôn tập trung vào khách hàng và dịch vụ"

Bác có thể tham khảo thêm tại đây

http://autopro.com.vn/tin...-nha-2010122926483.chn

Hoặc link tiếng Anh tại đây

http://www.autoevolution.com/news/renault-samsung-motors-quality-leader-in-south-korea-27467.html

Last edited by a moderator:
Hạng D
8/9/07
3.996
275
83
52
Đấy là em cứ chém thế, định giá bao nhiêu nó là việc của hãng, đứng trên góc độ người mua xe thì em thấy quá đắt! Các bác đừng bảo nó là xe nhập nên nó tốt hơn, lắp ráp liên quan nhiều đến cách âm và độ ổn định khi đi tốc độ cao chứ độ bền nó liên quan đến cơ khí. Có ai dám nói Sonata nhập bền hơn Camry liên doanh, hay SFe bền hơn CRV nội?

manhcuong nói:
Đấy là em cứ chém thế, định giá bao nhiêu nó là việc của hãng, đứng trên góc độ người mua xe thì em thấy quá đắt! Các bác đừng bảo nó là xe nhập nên nó tốt hơn, lắp ráp liên quan nhiều đến cách âm và độ ổn định khi đi tốc độ cao chứ độ bền nó liên quan đến cơ khí. Có ai dám nói Sonata nhập bền hơn Camry liên doanh, hay SFe bền hơn CRV nội?

Em xin đính chính lại là QM5 chứ ko phải SM5 bác Cường nhé. Có khoảng hơn 1000 chiếc được nhập khẩu về bởi các showroom bằng con đường không chính nghạch đợt VN bắt đầu mở cửa. Ngay từ khâu đầu tiên họ đã "úm ba la" để giá nhập về ( Hóa Đơn ) bằng 1/2 giá trị thực của nó. Tuy vậy, giá bán xe QM5 2.0 máy dầu mới ở các salon oto vẫn là 54.500USD, tức là khoảng 1.150.000.000 Tr. Và vì nhập khẩu không chính nghạch nên xe không được bảo hành cũng như hưởng các chế độ hậu mãi khác.
Xe QM5 chỉ sản xuất cho thị trường nội địa Hàn Quốc, bản 2.0 máy dầu, không có cân bằng điện tử ESP, giới hạn tốc độ, Kiểm soát hành trình và nhiều tiện ích khác, ngoài ra xe sản xuất cho thị trường nội địa thì tiêu chuẩn không bằng xe xuất khẩu. Trong khi Koleos máy xăng 2.5, full options, tất cả tính năng an toàn và thiết kế đạt tiêu chuẩn cao nhất NCAP 5 sao của Châu Âu, được nhập về chính nghạch, bảo hành bảo dưỡng đến tận răng thì em nghĩ giá 1 tỏi 4 là hợp lí mà bác.
Bác chưa biết đây thôi, thay vì Huyndai, Kia, GM Daewoo hay SsangYong, renault Samsung mới là hãng xe dẫn đầu về chất lượng tại Hàn Quốc bác nhé. Qua kết quả khảo sát của Marketing Insight, thì suốt 13 năm vừa qua, hãng Renault Samsung luôn dẫn đầu về các sản phẩm chất lượng tại thị trường Hàn Quốc.
Tiêu chí đánh giá của Marketing Insight dựa trên chất lượng đầu vào, độ bền, khả năng tiếp cận thị trường, thiết kế, công tác bán hàng, dịch vụ hậu mãi, nỗ lực cải thiện chất lượng và sự hài lòng của người tiêu dùng đối với những nhãn hiệu xe hàng đầu Hàn Quốc.
“Phương châm của hãng Renault Samsung là không bao giờ thỏa mãn về chất lượng. Hãng chúng tôi luôn tập trung vào khách hàng và dịch vụ"

Bác có thể tham khảo thêm tại đây

http://autopro.com.vn/tin...-nha-2010122926483.chn

Hoặc link tiếng Anh tại đây

http://www.autoevolution.com/news/renault-samsung-motors-quality-leader-in-south-korea-27467.html

Kể cả bản thấp hơn là QM5 máy dầu 2.0 thiếu nhiều options mà nhập khẩu về chính nghạch, đóng thuế đầy đủ giá cũng gần ngang ngửa Koleos máy xăng 2.5 full options bác nhé. Không phải là hãng muốn định giá bao nhiêu cũng được, mà tất cả các xe nhập giá về đến VN phải chịu các loại thuế phí khiến giá xe đội lên khoảng 2.7 lần. Ngay cả CX5 hay CRV mà nhập nguyên chiếc về giá cũng chẳng kém cạnh đâu. Đằng này bác so sánh với xe lắp ráp chịu thuế nhập khẩu linh kiện có 15 % là quá khập khiễng.
Là hãng mới về VN, chả ai bán giá cao để tự sát cả. Mục đích của hãng là bán với giá thấp mà khách hàng chấp nhận được để khách hàng cảm nhận được chất lượng của xe Renault. Đồng ý là mỗi người có một cách nhìn và cảm nhận riêng. Phần lớn các khách hàng của Renault cho đến thời điểm này đều rất hài lòng.

Hạng D
8/9/07
3.996
275
83
52
Nói gì thì nói, cứ thực tế xem đã bác:

Nội thất KL:

Còn đây là nội thất CRV:

Tổng hợp các yếu tố lại thì em thấy CRV sốt hàng là lẽ đương nhiên!

manhcuong nói:

Những băn khoăn của bác là hoàn toàn có cơ sở, đứng trên phương diện người mua xe, em cũng cân nhắc rất nhiều yếu tố trước khi đi đến quyết định cuối cùng của mình. Tuy vậy, Sonata và Cam LD, SFe và CRV nội là những chiếc xe có kết cấu hoàn toàn khác nhau, hơn nữa lại nằm ở những phân khúc khác nên việc đem ra so sánh là tương đối khập khiễng. Để sự so sánh của mình mang tính khách quan hơn, nếu chúng ta so sánh xe nhập với xe LD cùng một loại thì sẽ thấy sự khác biệt khá nhiều. Ví dụ như Cam nhập và Cam LD, CRV nhập và CRV LD, hay CX5 nhập và CX5 LD...? Chắc chắn các KH đã từng trải nghiệm những chiếc xe trên đều nhận thấy sự khác biệt rất rõ ràng. Cần phải nói thêm là ở xe LD đều có tỷ lệ nội địa hóa nhất định, tùy từng hãng xe mà tỷ lệ đó cao hoặc thấp hơn các hãng khác, nghĩa là không phải tất cả các linh kiện, phụ tùng để cho ra một chiếc xe hoàn chỉnh được nhập về. Thay vào đó, được sản xuất trong nước nhằm giảm chi phí, giá thành. Điều này ít nhiều làm giảm chất lượng của xe. Ngay cả nước sơn zin của xe mặc dù cùng là sơn điện ly, nhưng thân xe Koleos được sơn tới 7 lớp và có ánh kim. Việc lắp ráp xe trong nước để giảm giá thành Renault đã có tiến trình cụ thể rồi, bác không phải lo. Nhưng điều chắc chắn là từ giờ đến khi đấy, thì những chiếc xe lăn bánh được nhập khẩu trực tiếp về đến tay khách hàng sẽ là những chiếc xe có chất lượng tốt nhất.

Tập Lái
13/4/13
32
1
0
Gưỉ Bác Mạnh Cường - Các Bác Sâu renault lâu nay chém gió quá . Hôm trước em có nói chuyện đàng hoàng mà các bác này lại không chịu nghe . Hôm nay em đưa ra bằng chứng để xem thử như thế nào .

RENAULT FLUENCE - SAMSUNG SM3

New-SM31_zps958211c9.jpg.html

Samsung-New-SM3-_2009IV_2_zpscbe7aa33.jpg.html

NEW_SM3_Interior_zps5b5832dc.jpg.html

IMG_1349_zps6effa4f6.jpg.html

IMG_1338_zps06836f39.jpg.html

RENAULT KOLEOS - SAMSUNG QM5
20111001_renault_samsung_qm5_01_zps07897bd6.jpg.html

QM5_C774BBF8C9C0_01_zps3819b90e.jpg.html

Samsung-qm5_186ea_zpsd5505979.jpg.html

2429091_zps9598ea0f.jpg.html

448587_main_zpsfa5d3191.png.html

RENAULT LATITUDE - SAMSUNG SM5
Samsung-QM5-2008-Photo-04_zps27f68965.jpg.html

2010_renault_samsung_sm5_6_zpsa2ee12f5.jpg.html

1_zps436f061a.jpg.html

samsung-sm5-gets-facelifted-for-2013_6_zps880b6926.jpg.html

CHÌA KHÓA
IMG_1451_zpsa453c2e2.jpg.html

BẢO HÀNH - BẢO TRÌ ( em không biết nên lên google map tìm thấy chỗ này đây - hỏi ra thì của chevrolet saigon , RENAULT nổi tiếng vào việt nam cả 3 năm nay mà không có một nơi bảo trì cho đàng hoàng mà phải thuê lại của chevrolet saigon - nissan cường thanh )
DSCF1219_zpsb4cbd7a8.jpg.html

Hạng D
8/9/07
3.996
275
83
52
Đơn giản thôi mà bác, sang năm 2014 thuế NK của Asian + 3 giảm, xem các bác ấy khai nhập từ đâu? Với lại Ssangyong đang trở lại VN, mà người Việt mình rất thích Ssangyong (xe Mer giá mềm mà), Koleos sẽ càng vất vả thêm nếu không tạo ấn tượng tốt ngay từ bây giờ!

Hạng B2
23/3/12
264
59
28
manhcuong nói:
Đơn giản thôi mà bác, sang năm 2014 thuế NK của Asian + 3 giảm, xem các bác ấy khai nhập từ đâu? Với lại Ssangyong đang trở lại VN, mà người Việt mình rất thích Ssangyong (xe Mer giá mềm mà), Koleos sẽ càng vất vả thêm nếu không tạo ấn tượng tốt ngay từ bây giờ!
Nếu thuế nhập khẩu xe từ khu vực Asian giảm thì tất nhiên Koleos và Latitude sẽ giảm rồi, vì xe lắp ráp ở Korea mà bác. Bên em cũng theo chính sách thuế của nhà nước rồi hỗ trợ dân mình chứ chẳng làm trời làm đất về giá đâu ạ. Vì mới trở lại VN nên hiện tại nhà xưởng dịch vụ chưa được rộng rãi như những hãng khác nhưng bù lại thì tinh thần phục vụ bên em thì nhiệt tình lắm ạ, xe các bác có vấn đề gì thì bên em tới kiểm tra tận nơi, tới kỳ tới tháng mà bác nào bận quá thì cũng mang xe các bác đi làm giùm luôn, nghèo mà có tình mà. Cũng cám ơn các bác đã chia sẻ, mong là bên em sẽ làm tốt hơn những lấn cấn của các bác ạ.
@ nguaxe.vn: Những xe bác đưa ra là cùng 1 lò nhưng tỉ lệ nội địa hóa thì khác nhau đấy ạ, đó mới là vấn đề. Xe Latitude, Koloes hay Fluence chỉ có 20% là linh kiện của Hàn, còn lại thì nhập từ Phớp ạ, bác cứ nhìn vào chứng minh thư của mấy em nó sẽ thấy được phần nào đấy ạ. Còn SM3, SM5, QM5 là sản xuất 100% tại Hàn cho thị trường nội địa nên tuy hình dáng, kích thước những mẫu này như nhau nhưng giá khác nhau là điều dễ hiểu mà bác. Và Renault cũng chỉ chịu trách nhiệm về chất lượng các mẫu này thôi ạ chứ không bảo kê cho các mẫu nội địa của Hàn. Thấy bác cũng quan tâm tới hãng bên em nhiều nên có thông tin gì bác cứ chia sẻ với bên em nhá, lên đây thì em với bác và mọi người cùng chia sẻ thôi chứ cũng không cay cú gì đâu bác, có gì bác bỏ qua và ủng hộ bên em nhé, cám ơn bác ạ!

Tập Lái
19/9/10
19
3
3
Khi chơi audio tôi thường hay vào tham khảo whathifi
Khi mua xe tôi vào tham khảo usnnews ranking
Đây là những trang web được đánh giá rất khách quan bởi người tiêu dùng.
CRV là mẫu luôn đứng đầu ở thị trường US trong 5 năm qua với độ tin cậy được đánh giá 4.5/5. Trong vài tháng đầu năm 2013, CX5 và Ford Escape đứng đầu, nhưng độ tin cậy không cao. Đây là lý do tôi chọn CRV - mặt dù Liên Doanh.
Không biết chất lượng CRV LD kém hơn Nhập như thế nào, nhưng hiện tại tôi rất hài lòng với chế độ bảo hành, bảo dưỡng của HD Việt Nam.

• Like
Reactions: A2.0 and chubbyboy