Chào các bác, em đang có dự định mua xe và dang phân vân giữa: Honda City CVT (599tr) và Mitsubishi Attrage CVT (548tr). Mong bác nào đã thực tế sử dụng các em này rồi cho ý kiến ạ. Em xem thông tin trên mạng và có vài đánh giá chủ quan:

1. Về chiết khấu: City tốt hơn. Tùy đại lý và khả năng mặc cả, City khuyến mại tiền mặt ~30tr, khuyến mại tiền đồ ~30tr. Còn Attage khuyến mại tiền mặt ~30tr thì không tặng đồ nữa.

2. Về ngoại thất: City trông ngon hơn Attrage, hầm hố hơn, trường xe hơn (dài hơn Attrage 20cm)

3. Về nội thất: tương đương, mỗi xe có điểm hay riêng. City hơn Attrage ở cửa gió điều hòa ghế sau. Chiều dài cơ sở của City dài hơn 5cm và rộng hơn 2cm (nên rộng hơn chút xíu). City ghế nhỉ kém hơn Attrage ghế da nhưng khi mua trong gói khuyến mãi đồ có luôn lựa chọn bọc da (~13tr) để khắc phục rồi.

4. Về vận hành, cảm giác lái, độ an toàn: tham khảo trên mạng thấy độ vọt của 2 em này tương đương. City 1.5 (4 máy) còn Attrage 1.2 (3 máy), nhưng Attrage lại nhẹ hơn khoảng 200kg nên khả năng tăng tốc tương đương. Tuy nhiên City nặng hơn 200kg thì hứa hẹn xe sẽ đầm, chắc, ôm cua tốt hơn và an toàn hơn. City dùng lazang 16in vượt ổ gà, gờ sóc tốt hơn lazang 15in của Attrage, mà lazang City to hơn nhìn bền ngoài hầm hố hơn. Attra có (ABS+EBD+căng đai tự động) còn City chỉ có (ABS+EBD). Khả năng trả lái của Attrage có vẻ kém, bị a e kêu nhiều.

5. Tiêu hao nhiên liệu: City 4.9l/100km - Attrage 4.7l/km --> đáng ngạc nhiên là gần tương đương mặc dù em City máy lớn, xác nặng hơn 200km. Hai em này đều dùng hộp số CVT, về công nghệ động cơ - hộp số thì có lẽ tương đương.

6. Cốp chứa đồ: City 536lit - Attrage 450 lít (City rộng hơn đáng kể)

7. Option khác (DVD, cảm biến lùi, CC, VC, ghế da, gương..): cái này không quá quan trọng vì có thể độ được với chi phí không nhiều. Tuy nhiên cái lẫy chuyển số của City khá hay mà ko thể độ cho Attrage được.

8. Điều hòa: Attrage tốt hơn City, lạnh nhanh và sâu hơn. Có lẽ vi Mit là hãng lớn sản xuất điều hòa nên ngon hơn. Tuy nhiên điều hòa City vẫn đáp ứng được người dùng, chỉ ít ngày quá nóng là khó chịu. Và có thể khắc phục bằng cách nhiệt trần, dán tấm cách nhiệt kính.

9. Về thương hiệu: City > Mit

Tóm lại với so sánh như trên thì theo các bác có nên bỏ thêm 10% giá trị xe (50tr) để lấy Honda City ko ạ? Em Attrage có ưu điểm nào hơn em City ko ạ?
Mỗi xe đều có 1 điểm mạnh và điểm yếu riếng. Cá nhân em là Sales Mit, nhưng thật sự tuy kích thước của City hơn sô với Attrage. Nhưng em ngoài Att vẫn thoáng và thoải mái hơn so với City. Phải chăng do cách thiết kế ghê... Em cũng Pm bác rồi đó ạ

Hạng C
22/12/14
557
827
93
2 xe đều là xe Nhật xuất xứ Thái Lan, làm sao mà cân đo đong đếm cho nó chuẩn được hả bác? Nếu 1 con được 8 điểm thì con kia cũng phải được 7.8 điểm, bác có cảm nhận hết được sự khác nhau không? Đến cả chuyên gia test xe mà còn chẳng thể cân đo đong đếm chính các được nữa là những người xung quanh.

Nhiều cái nó chỉ hơn nhau về mặt lý thuyết thôi, còn thực tế sự khác biệt là không cảm nhận được (chẳng hạn chiều dài cơ sở chênh nhau 5cm thì City chỉ êm hơn về mặt lý thuyết thôi). Theo em bác thích em nào thì mua em đó, nếu bác vẫn phân vân thì bác cứ lái thử, nếu lái thử vẫn không chọn được thì bên nào có service tốt hơn bác chọn bên đó, vì thật sự service cũng là 1 điều quan trọng. Nếu bác vẫn phân vân thì chọn em nào có thương hiệu hơn. Nếu bác vẫn không chọn được thì theo em ... bác đừng mua nữa :D.

Em chém tí cho vui, bác đừng giận em nhé!

Tập Lái
9/8/15
21
45
13
41
Bài này ko phải là hỏi mà là đang PR cho City quá lộ liễu :)
Em làm phần mềm, ko phải là sale và ko dính gì đến lĩnh vực ô tô bác ạ. Mod chỉ cần seach email của e là xác nhận được ngay.

Tiêu hao nhiên liệu cần theo tuyên bo ở nước ngoài, vì tuyên bố sai ở nước ngoài thì bị phạt méo mặt.
Ý kiến này của bác ko mang tính tranh luận, mà là thủ thuật đẩy cuộc tranh luận chẳng đi đến đâu --> hòa cả làng! (người chuẩn bị mua xe cần thông tin thực tế hơn chứ ko cần thông tin như vậy). Bác có thể xem các bài đánh giá thực tế ở otofun, otosaigon và Facebook group của hondacity club và attrage club + hỏi người thực tế sử dụng là có thông tin đánh giá tương đối sát.

Khả năng trả lái là ưu điểm của Mirage Attrage là ưu điểm chứ không phải khuyết điểm.
Đối với các xe thông thường, trả lái tốt, mạnh ở tốc độ thấp, nhưng sẽ khó điều khiển ở tốc độ cao, điều nay ai cũng biết. Còn với MR ATT, trả lái ở tốc độ thấp nhẹ hơn, nhưng sẽ dể dàng điều khiển ở tốc độ cao.
Theo e biết thì cả City và Attrage đều có vô lăng trợ lực điện, nên đều có tính năng "nhẹ ở tốc độ chậm, nặng ở tốc độ cao" --> Bác có thể đưa ra dẫn chứng thực tế để chứng minh khả năng trả lái của ATT tốt hơn City ko?

Về trọng lượng/công suất, cả hai xe đều thuộc xe "lá" loại cong suất rất thấp, nên chênh trọng lượng không liên quan đến đầm, mà do hệ thống lái nhu trên ATT sẽ đầm hơn ở tốc độ cao.
--> Suy luận này của bác không có tí logic hay khoa học hay dẫn chứng nào!

Về công nghệ, City tinh tế hơn, và dẫn đến okém bền hơn và bảo dưỡng kỹ thuật cao hơn.
--> suy luận này của bác không thuyết phục lắm. Bác có thể đưa ra dẫn chứng "Công nghệ động cơ/hộp số/khung gầm/hệ thống treo ..." của City "tinh tế" hơn ATT "nên kém bền hơn" được ko? E nghĩ ngược lại, xe nào cải tiến công nghệ càng nhanh thì càng tốt chứ nhỉ, ko thì các hãng xe phải cải tiến công nghệ làm gì?

2 xe đều là xe Nhật xuất xứ Thái Lan, làm sao mà cân đo đong đếm cho nó chuẩn được hả bác?
City lắp ráp tại VN, ATT nhập nguyên chiếc từ Thái Lan

Nếu 1 con được 8 điểm thì con kia cũng phải được 7.8 điểm, bác có cảm nhận hết được sự khác nhau không? Đến cả chuyên gia test xe mà còn chẳng thể cân đo đong đếm chính xác được nữa là những người xung quanh.
Nhiều cái nó chỉ hơn nhau về mặt lý thuyết thôi, còn thực tế sự khác biệt là không cảm nhận được (chẳng hạn chiều dài cơ sở chênh nhau 5cm thì City chỉ êm hơn về mặt lý thuyết thôi).
Chính vì vậy e mới post topic này, để xin ý kiến người đã thực tế sử dụng, để xem các hãng xe/các bác SALE quảng cáo từ "lý thuyết" tới "thực tế" cách xa nhau cỡ nào.

1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
Về tiêu hao nhiên liệu, thực sự mình không quan tâm.
Nếu bác quan tâm thì nên sử dụng những thông tin của nhà máy công bố theo qui định. ATT là 4,7 lit. City bao nhiêu, mình khong biết, và tin rằng nếu người mua xe vn thực sự, họ không quan tâm lắm đến điều này, dù Attrage có ưu điểm.

Vì nếu theo công bố tiêu thụ hàng lang, Attrage nếu người lái tốt vẫn có thể 4,2. Nhưng nó không mang tính pháp lý.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: yeuxemy
1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
Về công nghệ Honda tinh tế hơn là điều không ai bàn cãi, và Mit bền bỉ, dể sửa hơn, là điều cũng không aii bàn cãi.
Nếu tháo so sánh trong cùng một cụm thiết bị, ví dụ lái, hệ thống phối khí, điện...Honda bao giờ cũng nhiều chi tiết hơn. Nhiều chi tiét khiến cụm hoat động tinh tế, nhưng dể hư hỏng và kém bền sau một thời gian sử dụng. Điều này đúng với mọi ô tô Honda và Mit từ trước đến giờ.
Điều này cũng không quan trọng lắm, muốn tinh tế, thì Honda, muốn bền bỉ, thì Mit.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: yeuxemy
1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
Bác từ chối mình là sale, hay các dạng tương tự, nhưng lại gắn mác cho những người khác trang luânh với bác là sale, như thế không hay lắm. Dù sale là nghề đáng mơ ước.
Ở Việt nam, thường thì có những người sử dụng cíotrình độ và kinh nghiệm cao hơn sale.
Sale không cầm xe đi từ ngày này qua ngày khác, và họ cũng không sửa, bảo dưỡng xe.

Những nhận xét, đánh giá trên các diẽn đàn cũng như nhau thôi. Nhũng người lái thủ một lần, có thể khác với những người chủ xe. Và chủ xe bao giờ cũng chính xác hơn.
Nếu bác thực sự muốn tìm hiêu thì xem hai topic
Bác nào Mirage thì vào đây
Attrage cũng đẹp chứ?
Trong đây có đủ mọ nhận xetx à than phiền của chủ xe, những thủ thuật ua xe, nhận xét các đâị lý.. và dọ xe.

Các bác mua xe, đều có đặc điểm là hỏi rất kỹ về đọ xe, trong khi bác không hỏi một câu nào về chuyện nay, khiénmọi người nghỉ bác là sale (có thể cũng khong phải sale honda).

Nếu bác là người rãnh rang và yêu cong nghê, bác xem thêm
Mirage chiéc xe nhỏ 5 sao
Nó giải thích các cong nghệ của Mit , như tại sao nó nhẹ hơn ( mit hơn honda chỉ khoảng này), vì sao nó tiết kiệm và bền, và mọi ngươi ném đá nó như thế nào khi xe chưa phổ biến...

Chỉnh sửa cuối:
1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
Attrage trả lái khi chạy chậm kém hơn City, chứ không phải tốt hơn.
Attrage Mirage điều khiển tốt hơn ở tốc độ cao, không phải chỉ hơn City mà hơn cả Hyundai, Mazda nữa.
Kém hơn ở tốc độ thấp, và tốt hơn ở tốc độ cao.

Trợ lực vẫn là trợ lực. Nó không thay thế được bản chất.