Hạng D
23/1/16
1.872
1.182
113
Noi chung chung thì khó. Cùng phân khúc cùng máy nhưng hightech thì nó hoàn toàn khác nhau. Nhưng tôi tin chắc là xe tôi nặng hơn xe bạn cùng phân khúc và ít hao hơn xe ban. Và dĩ nhien vì là euro6d. Vì cách bạn viết giống như bạn dmqtrieu . Do đó tôi mới đưa ra những so sánh trên những trang nước ngoài . Và người vn mình có thể check dễ dàng để tìm hiểu loại xe mà minh muốn hay đang xử dụng. Vios ơ vn là đại trà nhưng kh có nghĩa là thế giới cũng dùng vios. Nó chỉ và duy nhất ơ vn mà thôi. Nếu thật sự cùng phân khúc và kỹ thuật thì tôi chọn honda hơn toyota. Mặc dầu tôi bỏ và kh mua xe nhật nói chung trên 20 năm rồi. Chiếc xe nhật cuối la mazda 626 2l turbo. 3 cửa Sport. Nhưng cuối cùng tôi cũng chọn xe đức. Do đó bài bạn viết có phần phiến diện và hướng dẫn kh đúng lắm. Con tai nạn khi xảy ra thì xe có thể đổi được. Nhưng sinh mạng thì không. Bạn có quyền chọn lựa kh ai chọn cho bạn. Rất vui khi có người bàn và chia sẽ với tôi về xe cộ. Chỉ là trao đổi hiểu biêt và kỹ thuật là điều tôi rất vui. Có thể làm bạn. Thân
Bác ở Mỹ chất xe nó khác VN bác ạ. Honda Mỹ nó khác honda VN. ở VN thì vios hay city chung mâm, tai nạn thì con nào cũng bầm dập như nhau. thông tin mình đưa là trải nghiệm người thật xe thật ở VN, chứ ko viết giống ai cả.
ở Mỹ ng ta chọn honda hơn Toy thì chứng tỏ nó ngon, và thị trường luôn đúng ! chứ mình ko phản bác j cả :)

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.579
22.183
113
Pháp
Bác ở Mỹ chất xe nó khác VN bác ạ. Honda Mỹ nó khác honda VN. ở VN thì vios hay city chung mâm, tai nạn thì con nào cũng bầm dập như nhau. thông tin mình đưa là trải nghiệm người thật xe thật ở VN, chứ ko viết giống ai cả.
ở Mỹ ng ta chọn honda hơn Toy thì chứng tỏ nó ngon, và thị trường luôn đúng ! chứ mình ko phản bác j cả :)
Thú thật kh phải mỹ mà cả thế giới. Nếu cùng phân khúc và kỹ thuật thì họ chọn honda. Ngay tôi cũng thế. Do đó tôi nghĩ xa tí là chọn xe Đức ăn tâm và rẻ hơn hơi lạ nhưng là thật. Mặc dầu tôi kh chuộng xe nhật lắm. Bạn có thể trao đổi vì tôi có thể check và so sánh được. Bửa nào chụp màng hinh về consumation trên đường xem thử hao xăng ra. Và theo vật lý thì bạn biết rồi xe nặng luôn lợi thế. Và kỹ thuật hỗ trợ. Thân!

Hạng B2
30/9/17
293
310
63
38
Cãi hăng hè, có nhất thiết phải cãi hăng tiết vịt vậy không ? tuy bọn ngu thì thường rất hung hăng, nhưng hung hăng vậy rồi có bán được thêm chiếc xe nào ko !?!? :eek:
Đã blocked, với loại này, ko cần nói nhiều, mất thời gian, bye, đéo thân !

Bác càng cãi cố càng cho thiên hạ thấy độ .... thiển cận và mù quáng của mình. Bác soi báo cáo doanh số không thấy City rồi bảo hãng "giấu", thật nực cười. Hãng xe lớn mà làm như con nít 5 tuổi không bằng. Các con xe ế như Jazz hay HRV hãng có thèm giấu bao giờ, ai cũng biết mỗi tháng bán bao nhiêu chiếc. Con City mà không ai thèm mua mà nó đứng top 1 lúc Honda xả kho, bác thử vận động não bộ một chút xem.

Hạng F
29/10/16
11.579
22.183
113
Pháp
Bác càng cãi cố càng cho thiên hạ thấy độ .... thiển cận và mù quáng của mình. Bác soi báo cáo doanh số không thấy City rồi bảo hãng "giấu", thật nực cười. Hãng xe lớn mà làm như con nít 5 tuổi không bằng. Các con xe ế như Jazz hay HRV hãng có thèm giấu bao giờ, ai cũng biết mỗi tháng bán bao nhiêu chiếc. Con City mà không ai thèm mua mà nó đứng top 1 lúc Honda xả kho, bác thử vận động não bộ một chút xem.
Chuyện gì vậy ? là kỹ thuật mà, cái hay cái dở cứ đem ra bàn luận chia sẽ, chứ kiểu nói xe cơ rồi xe có càm biến, biết chừng nào xong , rồi doanh số, giá bán,
Thí dụ cùng phân khúc , giá coi như giống nhau, bình dân thì ở tây phương dỉ nhiên là họ chọn Đức/Pháp/Âu/Mỹ/Hàn=Nhật

Cái khó nửa là chiếc xe kh phải tài sản cứ 3-5 năm đổi , trải nghiệm đồ mới, new tech thì có sao đâu.

Em rất bình thường, đi xa, đường trường cao tốc thì em vác con passat, vòng vòng dưới 100 thì lấy Polo, còn quẹt qua quẹt lại trong gia đình thì lấy opel Corsa .. tuỳ theo các bác xữ dụng vào mục đích gì mà thôi.

Thú thật, đại bền, chỉ có cái máy, vài cái cảm ứng xe " bền nhất " kh làm cho người lái nhức đầu là chỉ có LADA mà thôi, vì nó kh thể hư những gì nó không có, và khi mà hư nằm đường thì ráng chịu.

Do đó , bác xữ dụng xe là nhằm mục đích gì, chứ nói xữ dụng não bộ là hơi quá.
Xin lỗi em cua gái trong thành phố lấy 3 sư đi cho oai.
Đi làm thì lấy Vios ọp ẹo 5, 10 kms ... dề mà,

Do đó ai cũng có cái não, mà là não của người ta, kh giống như mình, Bác dùng từ thái quá nha . chỉ là kỹ thuật thôi làm gì mà nóng thế ?

Gặp em em hỏi là sao xe VN đắt gấp 3 lần nước ngoài, dỏm hơn, option cắt , mà cũng cắm đầu mua ... động não tí đi thì bác nghĩ sao ?

do đó
Thế chiến quốc thế xuân thu
Tuỳ thời thế thế thời phải thế

Thân !

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
30/9/17
293
310
63
38
Chuyện gì vậy ? là kỹ thuật mà, cái hay cái dở cứ đem ra bàn luận chia sẽ, chứ kiểu nói xe cơ rồi xe có càm biến, biết chừng nào xong , rồi doanh số, giá bán,
Thí dụ cùng phân khúc , giá coi như giống nhau, bình dân thì ở tây phương dỉ nhiên là họ chọn Đức/Pháp/Âu/Mỹ/Hàn=Nhật

Cái khó nửa là chiếc xe kh phải tài sản cứ 3-5 năm đổi , trải nghiệm đồ mới, new tech thì có sao đâu.

Em rất bình thường, đi xa, đường trường cao tốc thì em vác con passat, vòng vòng dưới 100 thì lấy Polo, còn quẹt qua quẹt lại trong gia đình thì lấy opel Corsa .. tuỳ theo các bác xữ dụng vào mục đích gì mà thôi.

Thú thật, đại bền, chỉ có cái máy, vài cái cảm ứng xe " bền nhất " kh làm cho người lái nhức đầu là chỉ có LADA mà thôi, vì nó kh thể hư những gì nó không có, và khi mà hư nằm đường thì ráng chịu.

Do đó , bác xữ dụng xe là nhằm mục đích gì, chứ nói xữ dụng não bộ là hơi quá.
Xin lỗi em cua gái trong thành phố lấy 3 sư đi cho oai.
Đi làm thì lấy Vios ọp ẹo 5, 10 kms ... dề mà,

Do đó ai cũng có cái não, mà là não của người ta, kh giống như mình, Bác dùng từ thái quá nha . chỉ là kỹ thuật thôi làm gì mà nóng thế ?

Gặp em em hỏi là sao xe VN đắt gấp 3 lần nước ngoài, dỏm hơn, option cắt , mà cũng cắm đầu mua ... động não tí đi thì bác nghĩ sao ?

do đó
Thế chiến quốc thế xuân thu
Tuỳ thời thế thế thời phải thế

Thân !

Bác viết dông dài nhưng lan man chả có trọng tâm, đầy lỗi chính tả... cho hỏi ở thị trường nào mà giá City ở VN cao hơn gấp 3 lần vậy. Giá City ở thị trường VN chỉ nhỉnh hơn Thái một chút mà phần đó là vì thuế TTDB do nhà nước đánh chứ không phải hãng

• Like
Reactions: tan.hd
Hạng D
23/1/16
1.872
1.182
113
Thú thật kh phải mỹ mà cả thế giới. Nếu cùng phân khúc và kỹ thuật thì họ chọn honda. Ngay tôi cũng thế. Do đó tôi nghĩ xa tí là chọn xe Đức ăn tâm và rẻ hơn hơi lạ nhưng là thật. Mặc dầu tôi kh chuộng xe nhật lắm. Bạn có thể trao đổi vì tôi có thể check và so sánh được. Bửa nào chụp màng hinh về consumation trên đường xem thử hao xăng ra. Và theo vật lý thì bạn biết rồi xe nặng luôn lợi thế. Và kỹ thuật hỗ trợ. Thân!
thế ở VN đi ngược thế giới rồi bác ơi :) kkkk
Còn xe Đức thì nó ở tầm khác rồi, ở đây chỉ bàn xe Jav hạng cỏ thôi bác ạ. bác đi xa quá :)

Hạng F
29/10/16
11.579
22.183
113
Pháp
thế ở VN đi ngược thế giới rồi bác ơi :) kkkk
Còn xe Đức thì nó ở tầm khác rồi, ở đây chỉ bàn xe Jav hạng cỏ thôi bác ạ. bác đi xa quá :)
Mình đang bàn xe cỏ mà, Anh nào cũng có làm xe cỏ cho đến xe cao cấp hết đó, em chạy xe cỏ cho nên bàn với bác cho vui.
Có điều là ở VN là options, còn ở nước ngoài là .... bắt buộc, do đó khác biệt là điều nầy. Thân !

Hạng D
15/5/14
3.112
2.019
113
Bay Area ,Norh California, USA
Có mấy cái em nghe từ hội City cũng như thỉnh thoảng coi trên mạng, cũng ko biết đúng sai thế nào:
  • Đai của Honda City cũng đặt hàng từ Bosch.
  • Có ít nhất 3 trường hợp bị đứt dây đai đưa lên hội (có nhiều hội City, em chỉ tham gia 1 hội nhỏ, nên chắc chắn số lượng bị đứt nhiều hơn mà em ko biết), điểm chung 3 trường hợp là đều chạy dịch vụ, khi hỏi có bảo dưỡng định kỳ theo hãng ko thì ko có câu trả lời rõ ràng.
  • Hãng yêu cầu thay cả hộp số, giá từ 120 - 130 triệu, dù dây đai còn hoặc đứt. Dây đứt thay cả hộp số thì còn hiểu vì mảnh kim loại văng tứ tán. Dây còn, chỉ mới bị trượt chưa đứt mà vẫn thay cả hộp số thì em cũng ko hiểu. Điển hình là thớt này
Ông chủ thớt chạy 30 vạn thì hư, theo hình thì dây chưa bị đứt. Mà ổng đưa lên hỏi xong lặn mất tiêu ko cung cấp thông tin gì thêm :eek:
- Vios mới chuyển dùng hộp số CVT 2,3 năm nay thì phải. City thì dùng CVT được 6 năm. Nên so độ bền thì hơi khập khiễng. Với em có đọc một comment trên 1 clip utube thấy giải thích có vẻ cũng hợp lý
View attachment 2378324

• Vấn đề nhớt, số này em thấy một số anh cao thủ trong này cũng rành này @Osin @californian @Tuấn Cali . Các anh có ý kiến gì ko?
  • Sự thực là trong tâm trí em em cũng nghĩ Toyota bền hơn Honda =))
Hộp số xe tôi ,Honda Accord 2017 EX, CVT mà tôi thay nhớt hộp số CVT tổng hợp của Amsoil khi xe chạy 21k dặm giờ xe tôi chây hơn 62k dặm êm ru bà rù.Vô số mượt hơn không bi lựng khựng so với xài nhớt hộp số CVT OEM HCF2 của Honda.Trước đó tôi củng châm, xả chắc cũng 4-5 lần nên tôi đã xả gần như toàn bộ nhớt hộp số theo xe của Honda rồi.
Nhớt hộp số CVT của Honda theo xe mới chạy có 21k dặm ( cỡ 32k km ) thay da đã dơ đen như vầy rồi nè
So sánh Honda City RS 2021 và Toyota Vios G CVT: chọn sedan Nhật thực dụng hay cá tính khi chênh 29 triệu đồng?

• Wow
  • Like
Reactions: No[2] and Osin
Hạng D
15/5/14
3.112
2.019
113
Bay Area ,Norh California, USA
Sai hoàn toàn
Vios hơn City ở những điểm sau:
  1. Chuẩn láp ráp vios ngon hơn, CKD > IKD
  2. túi khí hơn
  3. Option, cảm biến theo xe cũng hơn
  4. Cách âm tốt hơn => Xe honda nổi tiếng ồn nhất phân khúc
  5. hộp số CVT bền hơn, Toy tự tin hộp số CVT ko cần bão dưỡng, chua ghi nhận trường hợp đứt CVT Toy
  6. Máy lạnh ngon hơn
  7. Phanh đĩa 4 bánh ngon hơn
=> thị trường luôn đúng, đừng nghĩ người ta mua xe lần đầu ăn chắc mặc bền chọn Vios, Nếu Vios ko ngon thì sau nhiều năm nó đã ko đứng top doanh số
=> vấn đề xe dịch vụ thì xe hạng B xe nào cũng làm dịch vụ dc, Grab Be Taxi đầy, 2020 rồi nên suy nghĩ khác đi !
Quên ngay chuyên hộp số CVT không cần bảo dưỡng đi nhé.Nhớt nào theo thồi gian cũng bi thoái hóa nhiệt hết nha.Kinh nghiệm tôi là hết bảo hành hộp số của hãng thì nên đi thay nhớt hôp số ngay.
Toyota Mỹ nó vẫn thay nhớt hộp số CVT đấy.Nhốt hộp số CVT của Toyota là can bằng thiếc nó đây nè
So sánh Honda City RS 2021 và Toyota Vios G CVT: chọn sedan Nhật thực dụng hay cá tính khi chênh 29 triệu đồng?

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: No[2] and Osin