Hạng B2
23/7/04
271
30
28
35
Annamese
pdkhoajp nói:
1) Lexus RX350: Tay lái hơi nhẹ. Nếu ko quen mà đánh lái hơi mạnh thì xe bị láng. Tiếng ồn từ lốp vọng lên cứ kêu gầu gầu lúc to lúc nhỏ (chạy đường đẹp dọc bờ biển Vũng Tàu). Nếu ngồi ghế lái hoặc ghế phụ lúc nổ ga rang ty thì vẫn nghe tiếng máy vọng vào. Lúc đi vào chỗ sóc thì vẫn có cảm giác lực dội lên thùng xe, nghe bịch bich. So với xe mình thì Jolie tay lái chắc chắn hơn. Tiếng ồn từ lốp vọng lên của Jolie là ko có. Còn tiếng máy thì Jolie vẫn có, nghe nhỏ nhỏ. Khi vào chỗ sóc thì lực dội lên thùng xe của Jole là cao hơn một chút.
Tay lái LX nhẹ khi chạy tốc độ chậm, nặng khi tốc độ cao nên vấn đề láng xe bác yên tâm. Cách âm Lexus bác chê nữa thì em chịu...
pdkhoajp nói:
2) Fortuner D4-D số sàn: Mình ngồi hàng cuối xem thế nào, thấy lưng ghế quá thấp, cục gối đầu đến giữa lưng nên khó chịu. Ngồi hàng giữa thì đầu gối chân bị nâng lên cao do sàn xe bị cao so với mặt ghế, nên ko thoải mái. Tiếng ù ù và ồn khi chạy là khá nhiều, nhiều lúc có cảm giác đau lỗ tai, tuy không lên tục, có lúc bị lúc không. So với Jolie thì ko có chuyện đó. Ghế hàng 2 và 3 ngồi rất thoải mái, chân ko bị nâng cao. Jolie ko có tiếng ù mà rất tĩnh.
Lưng ghế FT thấp nhưng bác có thể điều chỉnh gối đầu cao lên để tựa đầu đc. Em thấy băng 3 FT ngồi thoải mái hơn Jolie, đặc biệt em thích kiểu gấp băng 3 của Toyota, rất dễ dàng xếp đồ và chở người. Ù thì đúng là FT ù hơn Jolie, chắc do xe mới kín quá.
pdkhoajp nói:
3) Innova G: Mình cũng ngồi hàng ghế cuối thì thấy nó có vẻ nhấp lên nhấp xuống (tròng trành) nên nhanh bị mệt, nó giống như xe bị đảo bánh. Còn Jolie thì ko co chuyện nhấp lên nhấp xuống như thế mà tĩnh, người ngồi 1 lúc là ngủ gật vì xe chỉ rung rung nhẹ như ru ngủ.
Innova dàn gầm ngon hơn Jolie, cầu sau xài nhún nữa đi êm hơn nhiều.
pdkhoajp nói:
4) Ford Everst 2009 số tự động: Lú xe nổ ga răng ty thì thùng xe và vỏ xe rung kinh khủng, âm thanh ùng ùng. Nhưng khi xe chạy thì và đỡ ùng ùng ngay, tuy tiếng máy gào gào vọng vào nhiều, nhất là lúc tăng tốc. Jolie thì ko có tiếng ùng ùng như vậy, Lúc xe chạy thì tiếng máy vọng vào khá nhỏ. Nếu ngồi ở hàng ghế 2 và 3 thì hầu như ko nghe thấy tiếng máy.
FE máy dầu nên ko thể êm bằng máy xăng đc, cái này bác đúng.

Last edited by a moderator:
Chi Hội Trưởng MFC
14/9/11
2.799
726
113
45
:D:D:Dbác pdkhoajp xe gì cũng biết thế nhỉ.

Hạng C
10/9/08
770
399
63
Bác bảo là: " Tay lái LX nhẹ khi chạy tốc độ chậm, nặng khi tốc độ cao nên vấn đề láng xe bác yên tâm. Cách âm Lexus bác chê nữa thì em chịu..."

Cách âm Lexus thì mình có nhận xét thế này: Ngồi trong xe khá tĩnh, tuy thế cũng chỉ tương đương với PS của bác Bảo mà mình đã ngồi thử hôm chủ nhật. Tiếng máy rì rì và tiếng gầu gầu từ lốp vọng thì chắc chắn có, lúc to lúc nhỏ tùy thuộc mặt đường, và cả mấy người ngồi trên xe đều nhận xét như vậy.

Bác viết: "Lưng ghế Fortuner thấp nhưng bác có thể điều chỉnh gối đầu cao lên để tựa đầu đc. ......"

Bác có thấy cái bản lưng băng ghế 3 nó ngắn không, như kiểu chỉ dành cho trẻ em thì vừa. Khi kéo cao cái gối đầu lên mà lưng chỉ được dựa 1 nửa thì nhanh mỏi lắm.

Bác viết: "Innova dàn gầm ngon hơn Jolie, cầu sau xài nhún nữa đi êm hơn nhiều".

Mình không biêt ngon hơn thế nào nhưng khi mình thấy ngồi Innova ở băng ghế 3 thì nhanh bị mệt, chóng mặt, mà nó cũng sóc kình kình đấy chứ, lực dội từ xe lên là khá nhiều.

Hạng C
10/9/08
770
399
63
baothan nói:
Hi bác Bảo,

Công nhận là PS máy dầu của bác rất ổn. Xe ngồi trong rất êm, tĩnh, không có tiếng lốp vọng vào. Tiếng máy khi chạy chỉ nghe hơi rì rì, mướt, không gây khó chịu. Đặc biệt là xe không có tiếng ù lúc nổ ga răng ty như For Everst, và không đau tai khi chạy.

Mình chỉ lăn tăn là có thấy khói dầu từ ống xả. Bác hỏi bác Truong95 về cách xử lý để giảm ảnh hưởng đến môi trường hoặc xịt khói vào người đi sau.

To all: Bác nào định mua Vios thì nên quên khẩn trường. Giảm sóc và chống ồn rất kém. Mình đi từ Sân bay Tân Sơn Nhất đến Quận 10 mà bị sóc dã man, tiếng ồn từ lốp và do sóc rất to, làm cho người ngồi trên xe rất mệt mỏi, rất nhanh bị say. Mình hỏi lái xe là ồn thế có mệt không, anh ấy bảo mệt lăm nhưng lâu cũng thành quen.

1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
Máy mới nên năng, phải chỉnh trể để không rock máy, bình thường.
Khi 10.000km trở lên sẽ giảm hẳn.
Còn bác mạnh cường gắn thêm thiê bị thì hết khói, bác bảo than cũng đã đặt hàng.

Hạng D
6/7/08
4.323
3.072
113
Jolie nhà em thì chắc ngon hơn của bác Pdkhoajp rồi !!!
Như vậy xe em kỳ này phải đươc 400 chai, đợi bác Khoa làm vài bài khen Jolie nữa em bán đươc 600 chai .........đổi ngang với Grandis là vừa !!!

He he he

@Pdkhoajp: Anh em than phiền là bác vào SG mà không thông báo để làm cái cafe đón tiếp. Hôm nghe đồn bác có mẹt ở VT, em có mật báo cho trưởng đại diện của MFC dưới đó (quynhgrandis) để "xử lý" bác mà em sợ ông này quên rồi. Làm chức vụ cao mà ham nhậu lém, quên hết cả mật lệnh !!!

Chi Hội Trưởng MFC
14/9/11
2.799
726
113
45
pdkhoajp nói:
baothan nói:
Hi bác Bảo,

Công nhận là PS máy dầu của bác rất ổn. Xe ngồi trong rất êm, tĩnh, không có tiếng lốp vọng vào. Tiếng máy khi chạy chỉ nghe hơi rì rì, mướt, không gây khó chịu. Đặc biệt là xe không có tiếng ù lúc nổ ga răng ty như For Everst, và không đau tai khi chạy.

Mình chỉ lăn tăn là có thấy khói dầu từ ống xả. Bác hỏi bác Truong95 về cách xử lý để giảm ảnh hưởng đến môi trường hoặc xịt khói vào người đi sau.

To all: Bác nào định mua Vios thì nên quên khẩn trường. Giảm sóc và chống ồn rất kém. Mình đi từ Sân bay Tân Sơn Nhất đến Quận 10 mà bị sóc dã man, tiếng ồn từ lốp và do sóc rất to, làm cho người ngồi trên xe rất mệt mỏi, rất nhanh bị say. Mình hỏi lái xe là ồn thế có mệt không, anh ấy bảo mệt lăm nhưng lâu cũng thành quen.
Ý, Bác Khoa đó hả, khỏe không bác. Giờ em mới biết nick của bác.
Xe PS ngon thế mà nhiều người cứ chê:D:D

Hạng D
8/9/07
3.996
275
83
52
pdkhoajp nói:

PS khói hả bác, xe em đâu thấy khói tý nào đâu:
Youtube= http://www.youtube.com/wa...dded&v=gxh-9wnj5HA