Tập Lái
9/8/15
21
45
13
41
Chào các bác,
Cách âm (chống ồn) của loại xe dành cho gia đình luôn là một vấn đề được quan tâm (nếu ko sợ ồn thì đã đi bán tải ngon-bổ-rẻ-khỏe rồi ^_^). Nếu đi xe ồn quá rất dễ làm vợ con mệt mỏi, đi chơi xa cũng mất vui (chứ còn nam giới khỏe mạnh lại hay bật nhạc to thì ồn ko phải là vấn đề). Vì vậy tôi mở topic này nhờ các bác am hiểu kỹ thuật đánh giá bằng cách chứng cứ/phân tích kỹ thuật cụ thể, bằng các phép đo/thiết bị đo đạc khoa học, tin cậy để đánh giá độ ồn của Mitsubishi Attrage CVT và Honda City CVT 2015.

Theo thông tin tìm hiểu từ "cụ google" thì:

1. Mit Attrage CVT: tiếng ồn ở vận tốc 60km/h tại vị trí ghế lái/ghế phụ khoảng 69-72 decibel. Như vậy khả năng khi chạy 100km/h thì tiếng ồn có lẽ lên tới 80 decibel mất. (tham khảo tại link https://www.otosaigon.com/threads/update-final-ve-du-an-cach-am-xe-attrage.8665742) --> xem ở Link này có ảnh chụp thì thấy cách âm của Att khá tệ. Hãng Mit gần như không phủ bất kỳ vật liệu cách âm nào ở gầm xe, ở cửa xe ... cả. Và seach google cũng không thấy hãng Mit công bố tài liệu về hệ thống cách âm của ATT. Chủ xe tự độ dán thêm tấm cách âm (3-6tr) cũng chưa phát huy hiệu quả đáng kể.

2. Honda City CVT 2015: tiếng ồn ở vận tốc 100km/h tại chính giữa khoang lái là 68.8 decibel. Link tham khảo tại đây (http://www.otofun.net/threads/ofnhũng-cải-tién-giúp-honda-city-2015-khong-òn-ào.813529/). Trong link này hãng Honda cũng giới thiệu khá rõ về công nghệ chống ồn (các vị trí cách âm, vật liệu cách âm ...)

Đối với bản cũ City 2013 thì ồn hơn bản City 2015 (link http://news.otofun.net/Tin-tuc-11/Honda-City-2013--Dung-nghi-em-la--nho--1607.ofn)

Kết luận: như vậy là theo thông tin từ trên web thì cách âm của ATT tệ hơn khá nhiều so với Honda City 2015. Có thể tìm được nhiều link đo độ ồn của City bằng thiết bị chuyên dụng (có vẻ khách quan) và có tài liệu của hãng Honda mô tả về hệ thống cách âm cho City. Không tìm thấy link nào đo độ ồn cho Attrage bằng thiết bị chuyên dụng và cũng không thấy tài liệu của Mit mô tả về hệ thống cách âm cho ATT.

• Like
Reactions: baycon and litono
1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
Thông số bác đo sai rồi. Hôm nọ test city ở Rose cách đây khá lâu, mình đo City chỉ 45 thôi.
Khi đo bác phải tắt quạt lạnh và các thiết nbị khác.

• Like
Reactions: baycon
Hạng F
16/5/09
5.810
8.022
113
BÌNH DUONG THỦ DẦU MỘT
Khung sườn liền khối kg có cách nào trị được bác ui kể cả cách âm
Mặt đường là chín
Võ xe
Võ bơm cứng wa củng ồn
Gầm thấp củng ồn
Gầm cao củng ồn
Mỏi xe có 1 tiếng ồn khác nhau
Nên bác đừng có bận tâm lấm

Tập Lái
9/8/15
21
45
13
41
Thông số bác đo sai rồi. Hôm nọ test city ở Rose cách đây khá lâu, mình đo City chỉ 45 thôi. Khi đo bác phải tắt quạt lạnh và các thiết nbị khác.
Bác cho em xin tí hình hoặc clip chứng minh được ko ạ?
Các thông số ở trên ko phải em đo, mà e seach google từ các bài đánh giá, test xe thôi ạ.

• Like
Reactions: grand dis ok
1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
Bác cho em xin tí hình hoặc clip chứng minh được ko ạ?
Các thông số ở trên ko phải em đo, mà e seach google từ các bài đánh giá, test xe thôi ạ.
Ơ, cái này mình phải hỏi bác chứ. Mới một đêm mà sáng ra bác có đủ số liệu cả hai xe.
Nếu bác đo, cho mình tham gia với, tốt thôi mà. Mọi người sẽ mua một là city hay là Attrage..thay vì các xe khác, nếu đọc nhiều các bài này.

Tập Lái
9/8/15
21
45
13
41
Ơ, cái này mình phải hỏi bác chứ. Mới một đêm mà sáng ra bác có đủ số liệu cả hai xe.
Nếu bác đo, cho mình tham gia với, tốt thôi mà. Mọi người sẽ mua một là city hay là Attrage..thay vì các xe khác, nếu đọc nhiều các bài này.
Phiền bác đọc kỹ lại bài của của em. Em đã nói rõ là tìm hiểu từ "cụ google" và đưa link dẫn chứng, chứ em đâu có nói là tự đo, đâu có nói là sau 1 đêm đo xong độ cách âm của 2 em xe !!!!!!!!!!!!!!!! Bác quy chụp em kinh quá!!!!!!!!!

Hạng D
11/2/10
1.090
596
113
Đo cách âm là phải đo thực tế xe chạy ngoài đường bác ơi, độ ồn bác đăng đó chỉ là độ ồn tĩnh

Tập Lái
9/8/15
21
45
13
41
Bác xem kỹ lại bài và link ở trên đi ạ. Ở đó ghi rõ test ở tốc độ 100km/h, đương nhiên là test ngoài đường rồi (có lẽ họ sẽ chọn đoạn đường ít hoặc ko có xe để đỡ làm sai lệch phép đo)

1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
Phiền bác đọc kỹ lại bài của của em. Em đã nói rõ là tìm hiểu từ "cụ google" và đưa link dẫn chứng, chứ em đâu có nói là tự đo, đâu có nói là sau 1 đêm đo xong độ cách âm của 2 em xe !!!!!!!!!!!!!!!! Bác quy chụp em kinh quá!!!!!!!!!
Bác cho link?
Xe city này là lắp ráp trong nước hay nhập, bác?