Hạng B2
23/7/08
140
0
0
www.giaothongtuoiteen.com
RE: So sánh tiêu thụ xăng của xe ga

Thưa các bác, xe tay ga thì bao giờ cũng tốn xăng vì tốc độ hiệu quả của nó là khoảng 80km/ giờ cơ, nhưng mà chả ai chạy được ở tốc độ ấy cả vì rất nguy hiểm, các pác có thể tăng cường bảo dưỡng xe thì cũng giúp tiết kiệm đó, em tìm thấy cái bài 10 mẹo để tiết kiệm xăng, nói chung áp dụng em cũng tiết kiệm được khoảng 1/3 tiền xăng / tháng, nhưng các bác phải ghi chép lại cẩn thận số km và số lần đổ thì mới tình toán được ạ
10 mẹo tiết kiệm xăng

Hạng C
21/4/08
837
4
18
Đất Thép, Củ Chi

nhà mình cũng có một em scr, quả thực là ít hao lắm, nhưng quan điểm của mình thì nếu chịu chạy kĩ một chút, tốc độ vừa với tay ga, đừng ép ga quá, thì xe tay ga cũng chỉ tiêu hao lượng xăng bằng với xe số thường. kinh nghiệm của mình rút ra từ xe ôto số tự động đấy, thực sự là hiệu quả, mấy bác cứ áp dụng thử.

Hạng B2
3/10/07
230
9
0

lên ga nhẹ nhàng,cảm nhận từ từ sự thay đổi tốc độ.

xuống ga từ từ bởi vì nó khựng nhanh lắm,đôi khi hố hàng,chưa đến mục tiêu mà xe đã mất hết trớn,lại phải rồ thêm ga để chạy tiếp--->hao

nói chung đi tay ga là phải điềm tĩnh tí :D

Hạng B1
8/5/07
91
76
18

Mình đi con dylan đổ xăng 95 100ngàn đi được 160km có quá hao không các bác

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

[link]http://tuanvietnam.net/vn/nhanvattrongngay/4611/index.aspx[/link]

Chú này trị xe tay ga uống xăng. Hiệu quả??

Hạng B1
18/10/07
62
0
0
www.google.com

Đọc chuyện xe hao xăng em mới nhớ ra báo chí đăng đầy vụ mấy cây xăng nó ăn gian quá trời. như vậy làm sao mấy bác tính chính xác xe ăn nhiêu xăng được. Vừa rồi cũng có 1 bác làm việc ở hãng ô tô nào đó viết báo than trời là giờ mới hiểu vì sao một số xe được những kỹ thuật viên giỏi nhất chỉnh xăng mà khách hàng vẫn cứ than hao. Em nghĩ các bác phải lấy bình nhựa đi mua xăng, về đổ vô xe rồi tính thử mới chính xác được.
Trời đánh mấy thằng bán xăng ăn gian.

Hạng D
22/6/08
1.017
789
113

Trích đoạn: voduychau

@ít tiền mà ham 4 bánh: cái xe SCR dắt nó phải lựa thế,bác tì chân vào dàn nhựa như thế thì con xe nào cũng banh chứ không riêng gì SCR,người ta làm đúng là phải nghiêng xe xuống,tay trái nắm tay lái,tay phải nắm đuôi baga,tì chân vào baga và đẩy đi.xe em chạy 7000 rồi mà dàn nhựa vẫn ok,xe bà mợ em thì gần 25.000km rùi,he he

thao tác này hơi khó thực hiện với người có chiều cao dưới 1,55m.

còn về uống xăng thì mọi người đã nói hết rồi,phụ thuộc các yếu tố:
-nhớt máy đổ đúng 700ml
-nhớt láp thay thường xuyên
-kỹ thuật chạy xe scooter (khác xa xe số sàn)
-......
Ý bác này nói bác ittienthichoto lùn quá đây mà.

Hạng D
3/9/08
4.594
46.993
113

Các Bác ơi các loại xe ga mới mà hao xăng là do bản chất cấu trúc truyên động của CVT( hộp số vô cấp/ly hợp ly tâm tự động) mà ra. Các bác can thiệp vào phần truyền động thì còn nghe được. chứ cứ mang cái CHK ra mà tác động thành công thì bác ấy làm kỹ sư chế tạo máy rồi. Xe e nuovo mới mua, đo dược 32km/L. E mang vào hãng thay lò xo nồi để nhẹ cho dây curoa----> Dây curoa sẽ kéo sớm hơn khi bắt đầu chớm ga. Kết quả trong Tp 37km/L. Đường trường 45km/L. Nhưng lại bị nhược điểm yếu hơn rất nhiều so với nguyên thủy vì máy phải kéo sớm---> nên không có lực để đề pa ban đầu. E cũng có hỏi tại sao không tác động lên CHK, các bác ở YAMAHA nói không bao giờ tác động vào đó mà hiệu quả được.

Hạng C

Trích đoạn: Carforrent

Trích đoạn: maxx

Trích đoạn: voduychau

Lưu ý:áp dụng với xăng A95,18300d/l ,cho thấy xăng A95 đắt hơn có 300d/l nhưng thực tế là tiết kiệm hơn A92 đó,xe chạy bốc hơn,ít hại môi trường hơn,mọi người hãy dùng 95 nhé!
A92 19000 đồng/lít
A95 19500 đồng/lít
Mắc hơn 500 đồng/lít bác ạ :D
Bác này chưa cập nhật thông tin. Đúng như bác vochauduy nói xe vợ tui là SCR chạy với xăng 92 là 40km/l còn xăng 95 là 43 km/l xe đã chạy gần 8k nói chung so với dòng xe sàn thì em này là tiết kiệm xăng. Còn bác nào mà SCR chỉ có 3,5l/100km tui xin bác hãy làm kim phun lại đi.
SCR đúng là ~ 3.5 l đây bác ạ,ko phải do kim đâu, em đã từng đi và nhiều người cũng như vậy