Hạng D
26/10/13
1.559
429
83
37
Em vừa được lên đời chiếc Spark LTZ 2015, tuy nhiên do chưa có kinh nghiệm gì, khi đi bảo trì sợ bị hãng thuốc quá. Mọi người có kinh nghiệm chỉ dẫn em với, xem trong sổ sử dụng không có được thông tin rõ ràng.
- Dầu máy, dầu phanh, dầu hộp số nên dùng hiệu nào thì hợp lý và kinh tế. Chu kỳ thay dầu bao nhiêu km là hợp lý không lãng phí, lần thay đầu tiên của những loại dầu này là bao nhiêu km, và những lần sau thì bao nhiêu km.
- Dầu trợ lực lái nên dùng hiệu nào và chu kỳ thay là bao nhiêu km.
- Nước làm mát thì nên dùng hiệu nào, khi thay có cần phải pha thêm nước cất hay để nguyên chất và thay.
- Bơm bánh thì thì bơm như thế nào để đi xe êm và tiết kiệm nhiên liệu.
Em hiện chỉ nghĩ được nhiêu đây, bác nào có kinh nghiệm về việc bảo dưỡng chia sẻ thêm giúp em với.
Chào bác. như bác nói thì em xin chia sẻ với bác đôi điều như sau:
1) Do xe bác mới mua trong hãng nên còn trong thời gian bảo hành bác nên vào hãng bảo dưỡng, vì khi bác bảo dưỡng trong hãng bác sẽ được bảo hành miễn phí khi có hư hỏng sảy ra với xe bác, bảo dưỡng trong hãng dùng nhớt mà GM đặt hàng của hãng nhớt Total đó là nhớt 5w30 chạy 10,000km mới thay tiếp, dầu trợ lực và dầu thắng trong hãng cũng sử dụng loại mà danh riêng cho xe của GM.
2) đối với dầu trợ lực lái thì chu ký thay của nó khoảng 50.000km nếu hệ thống lái của các bác không có vấn đề gì thì số km phải thay sẽ không xác định, vì hệ thống lái là kép kin không có bụ bẩn nên dầu trợ lực rất sạch.
3) Nước làm mát thì khi bá mua xe thì xe của bác đã được châm nước làm mát đủ, trong nước làm mát động cơ nó được pha giữa nước suối và dung dịch làm mát của hãng nên nước có màu hồng, khi xe chạy khoảng 50k km trở lên thì bác có thể thay nước làm mát, và nước làm mát mới bác có thể sử dụng nươc làm mát của Catrol, caltex,...., rồi pha với nước suối.
4) Bơm bánh xe bác bơm 2,2 - 2,3kg/cm[sup]2[/sup]

Hạng B2
30/8/13
450
175
43
Chào bác. như bác nói thì em xin chia sẻ với bác đôi điều như sau:
1) Do xe bác mới mua trong hãng nên còn trong thời gian bảo hành bác nên vào hãng bảo dưỡng, vì khi bác bảo dưỡng trong hãng bác sẽ được bảo hành miễn phí khi có hư hỏng sảy ra với xe bác, bảo dưỡng trong hãng dùng nhớt mà GM đặt hàng của hãng nhớt Total đó là nhớt 5w30 chạy 10,000km mới thay tiếp, dầu trợ lực và dầu thắng trong hãng cũng sử dụng loại mà danh riêng cho xe của GM.
2) đối với dầu trợ lực lái thì chu ký thay của nó khoảng 50.000km nếu hệ thống lái của các bác không có vấn đề gì thì số km phải thay sẽ không xác định, vì hệ thống lái là kép kin không có bụ bẩn nên dầu trợ lực rất sạch.
3) Nước làm mát thì khi bá mua xe thì xe của bác đã được châm nước làm mát đủ, trong nước làm mát động cơ nó được pha giữa nước suối và dung dịch làm mát của hãng nên nước có màu hồng, khi xe chạy khoảng 50k km trở lên thì bác có thể thay nước làm mát, và nước làm mát mới bác có thể sử dụng nươc làm mát của Catrol, caltex,...., rồi pha với nước suối.
4) Bơm bánh xe bác bơm 2,2 - 2,3kg/cm2
Ủng hộ bác chứ hẻm ủng hộ tên Tê giác 86 cùng chỗ với bác...không biết tới bh ở CSG sao gặp đc bác cà phê ạ...

Hạng D
26/10/13
1.559
429
83
37
Ủng hộ bác chứ hẻm ủng hộ tên Tê giác 86 cùng chỗ với bác...không biết tới bh ở CSG sao gặp đc bác cà phê ạ...
Chào bác. trước thì em còn làm bên hãng nhưng giờ em gia mở garage Chevrolet Gia Định trên đường lý thường kiệt rồi mà em cũng không có làm chung với bác tê giác 86 đó, bữa nào rảnh bác ghe em, em mời bác ly cafe, em ở 201 - 203 lý thường kiệt, p.6, q.tân bình( đối diện CMC Plaza Nguyễn Kim)

• Like
Reactions: trunggia
Hạng B2
22/3/15
295
298
63
@phanhuanoto34 cho mình hỏi có nên mua thêm chai dd làm mát máy + chai rữa kính trong hãng để châm vào khi nó bị vơi..hay chỉ cần châm Aquafina ??

Hạng D
26/10/13
1.559
429
83
37
@phanhuanoto34 cho mình hỏi có nên mua thêm chai dd làm mát máy + chai rữa kính trong hãng để châm vào khi nó bị vơi..hay chỉ cần châm Aquafina ??
Chào bác. bác không cần phải mua thêm đâu nếu nước làm mát hút thì bác châm thêm nước Aquafina la ok bác ah, còn nước rửa kính thì bác châm nước Aquafina và đổ thêm ít nước rửa kính là ok

• Like
Reactions: infinity0
Hạng D
12/9/14
1.744
969
113
43
Bác nói con mắm hino nó làm cho. Nó mà ko xong thì bác cứ alo hội xì pặc xúc nó