Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Sửa dinamo (máy phát điện) xe oto

Hạng C
2/4/08
917
519
93
Chào các Bác,
xem em hôm rồi phải thay cái dinamo (máy phát điện) do dòng điện nạp cho accqui ko ổn định, và em đem cái cũ về định sẽ sửa lại khi nào cần thì dùng, vậy các bác có biết ở SG nơi nào chuyên về sửa/kiểm tra dinamo xe oto thì cho em biết với nhé để em mang em nó đi kiểm tra.

thanks
Theo em thì bác xem máy phát của bác bị phần nào đã, theo như bác nói thì giống bị chết mấy con tụ điẹn bộ regulator nắn dòng thôi, bộ này mua mới ebay cho dòng 4.8i chưa đến 100usd, 3.0 thì rẻ hơn chút nữa, bác đem qua bác Sơn hoặc bác nào uy tín kiểm tra nếu đúng chết regulator thì lên mạng order về, nếu bác order ở VN thì khoảng 5 chai, chém hơn nặng.

Hạng C
3/5/10
687
4.201
93
Ở quận 5 mình cũng có biết 1 tiệm nằm trên đường Trần Phú, ngay ngã tư Huỳnh Mẫn Đạt - Trần Phú ấy. Tên là gì thì mình quên rùi, hồi trước có đem dinamo ra kiểm tra và thay 2 bạc đạn.
Ờ... Đi HMĐ đến ngã 4 rẽ trái đi ngược chiều 1 - 2 căn là tới.
Bên ADV có tiệm ở 400 - 402 gì đó, mặt đường, cũng ok.
XVNT gần ngã 4 Hàng Xanh, gần đối diện trường Hồng Hà, ok.
Jolie hàng độc dược cũng chỉ 750 - 800k/ cái. 10tr thì quá đau răng.

Hạng C
19/5/12
712
252
63
HCM
tới lúc e tự mu dinamo mới về tự thay thì mới biết, dây + đầu ra từ dinamo (cục dây to đùng á) nó đứt còn vài sợi, nên lâu lâu bị chạm. e xử lý tận gốc thì ko bao giờ bị nữa

Hạng C
12/1/12
632
1.093
93
TPHCM
www.quangdenoto.com
Chào các Bác,
xem em hôm rồi phải thay cái dinamo (máy phát điện) do dòng điện nạp cho accqui ko ổn định, và em đem cái cũ về định sẽ sửa lại khi nào cần thì dùng, vậy các bác có biết ở SG nơi nào chuyên về sửa/kiểm tra dinamo xe oto thì cho em biết với nhé để em mang em nó đi kiểm tra.

thanks
Nếu bác Sai gòn thì ở Phú Nhuận làm nhé, chuyên dyamo, vs đề, e là thợ vẫn làm bên ấy, báo cho bác biết lun, khỏi phải lăn tăn.

Tập Lái
29/8/16
29
17
3
45
Nếu bác Sai gòn thì ở Phú Nhuận làm nhé, chuyên dyamo, vs đề, e là thợ vẫn làm bên ấy, báo cho bác biết lun, khỏi phải lăn tăn.
Phú nhuận Bác ở chổ nào cho mình địa chỉ nhé

Tập Lái
10/5/16
2
6
1
37
Xe em Satafe bị trục trặc Dinamo, sau khi hãng kiểm tra thì báo là hư puli máy phát, phải tinh chỉnh lại gì đấy. Nhưng giá chát quá, bác nào làm đc ở tân bình phú nhuận cho em cái số điện thoại em mang tới cái

Hạng C
20/2/09
530
173
43
www.otosaigon.com
Xe em Satafe bị trục trặc Dinamo, sau khi hãng kiểm tra thì báo là hư puli máy phát, phải tinh chỉnh lại gì đấy. Nhưng giá chát quá, bác nào làm đc ở tân bình phú nhuận cho em cái số điện thoại em mang tới cái
bác ghé chỗ này đi:Hình như là hẻm 305 Nguyễn Trọng Tuyển, không biết nó có liên quan gì tới Đặng Văn Ngữ ko.
lúc trước em cũng sửa ở đây, bác chạy vào hẻm là thấy ngay xưởng của bác ấy, có rất nhiều alternator nằm la liệt.

Tập Lái
10/5/16
2
6
1
37
Báo cáo các bác xe em sau khi vào hãng thì báo puli bị mòn, thay lại puli nhưng phải đợi 2 ngày lấy từ hãng về. Khoảng 1tr5 luôn công và VAT, nhưng nhu cầu dùng xe gấp nên em qua hẻm 305 Nguyễn Trọng Tuyển để thay mới. Lúc sáng chạy qua thì bên đấy báo là 500k luôn công (nghe rất hợp lý!!!), bảo mang xe sang. Chiều em mang xe sang, tháo lấy Dinamo ra thì bên đấy báo thay puli là 1tr2 luôn công !!!! (trước sau bất nhất !!!). em ức chế lắm nhưng lỡ tháo ra rồi với cần xe gấp nên đành chịu. Thợ mang Dinamo của em vô trong nhà 1 lúc rồi bảo "Puli vẫn ngon, chỉ hư ic và mạch điện !!!! Bên hãng bắt bệnh sai !!!". Vâng, hắn mang trong nhà ra 1 cái Dinamo khác đã qua sử dụng, tháo ic với mạch ra rồi bảo em: "cái này còn 90%, bắt vào puli cũ của em là chạy được, em để đồ cũ của em lại, bù 1tr5!!!!" Tới đây thì đã rõ mặt nhau!!! Chổ này cố tình vẽ vời ra kiếm tiền. Em nói không mang đủ tiền thì bắt bỏ giấy tờ xe lại rồi cứ thay, đi mượn tiền quay lại lấy !!! em biết chuyện này cứ tiếp tục sẽ không có kết thúc có hậu, em chắc đến 99% nếu để tụi này thay vô, sẽ còn hư nhiều món khác nữa!!! nuốt cục tức vào, em bảo họ thôi ko đủ tiền, cứ ráp lại rồi chạy tạm về nhà. Tên thợ sửa xe lồng lộn lên, quát tháo nói bây giờ ráp vô lại phải trả công 500K, nếu không sẽ thu dọn hết đồ nghề, xe em đang banh giữa đường !!! nuốt bồ hòn làm ngọt, hỏng lẽ bây giờ oánh nhau !!:p. Thôi em chốt lỗ, em bảo hắn cứ ráp lại, em trả 500k, mang xe về lại hãng, 2 ngày sau lấy !!! coi như mất 500K tiền học phí các bác ah, em share để các bác còn tránh !!!!

Hạng C
19/9/14
954
1.774
93
Chỗ này đúng kg bác
Thợ của hãng cũng hay mang ra đây sửa, chỗ này thay ruột, nên cái vỏ Dynamo vẫn như cũ, ráp vào không chế cháo gì
Họ có đồ thử luôn, về ráp lên là ok
Sửa dinamo (máy phát điện) xe oto

Ờ... Đi HMĐ đến ngã 4 rẽ trái đi ngược chiều 1 - 2 căn là tới.
Bên ADV có tiệm ở 400 - 402 gì đó, mặt đường, cũng ok.
XVNT gần ngã 4 Hàng Xanh, gần đối diện trường Hồng Hà, ok.
Jolie hàng độc dược cũng chỉ 750 - 800k/ cái. 10tr thì quá đau răng.