DP confirmed
Hạng D
29/11/04
1.325
510
83
[Subaru-Forester Corner] Góc chia sẻ, trao đổi mọi vấn đề về xe Subaru Forester - Mục lục Trang#1

Thân gửi các bác đã, đang và sẽ sử dụng xe Subaru Forester.

Nhằm tập hợp những thông tin về kỹ thuật vận hành, bảo trì bảo dưỡng và trang bị options. Em mạo muội lập thớt này để các bác Subaru Forester cùng nhau chia sẻ những kinh nghiệm và những thắc mắc đang gặp.
Em sẽ thường xuyên cập nhật danh sách chỉ mục vào trang 1 để các bác tiện theo dõi.

Rất mong nhận được sự chia sẻ và xây dựng của các bác.

Cảm ơn các bác nhiều,
DP

Last edited by a moderator:
DP confirmed
Hạng D
29/11/04
1.325
510
83
mời các bác

Hạng B1
9/8/06
64
60
18
DP nói:
mời các bác
Sau khi tham vấn với bác DP, tôi đã rước 1 em mầu bạc về chạy được mấy hôm nay ! Nhân đây cũng cám ơn bác DP, mọi thứ đều rất ổn, chỉ có điều sao đồng hồ xăng báo ăn dữ quá, không như quảng cáo ! Toàn trên dưới 20l/100km mặc dù tôi đi cũng từ tốn, chưa dám ép ga, và toàn để chế độ I ! không biết có phải do xe mới không ! Các bác khác đi con này thấy xăng cộ thế nào vậy ?

Hạng D
24/10/03
1.701
355
83
HCMC
Bác DP, bác badguypham và bác xe_bo sớm làm bài review Forester 2014 nhé. :)

DP confirmed
Hạng D
29/11/04
1.325
510
83
@xe_bo & badguypham: chúc mừng bác Dũng & bác Đức đã có lựa chọn sáng suốt cho 1 chiếc family car, Forester là dòng xe gia đình, k phải là dòng car for performance nên k có cày kéo như hội STi hay Legacy được, vì là dòng family car nên em nó ăn uống rất cần kiệm, bác cứ yên tâm về khoản xăng cộ, xe em chạy đường trường 8l/100km sport mode.
1000km đầu tiên bác chú ý chạy break-in theo khuyến cáo trong owner manual nhé:
1. không chạy S# mode
2. không để vòng tour máy vượt 4000 rpm
3. thay đổi vận tốc thường xuyên (hạn chế dùng cruise control), tránh chạy đúng 1 tốc độ trong thời gian dài, có điều kiện thì cứ đạp 120kmh rồi xuống 100, 80, 60, 80, 100
4. Nhớ kiểm tra áp suất lốp thường xuyên: 2 bánh trước là 230 Kilo-pascals, 2 bánh sau là 220 Kilo-pascals (nếu đi 2 người) hoặc 230 Kilo-pascals nếu đi full tải (cái này khi lấy xe về ít người chú ý, vì khi shipping hãng hay bơm căng để tránh hư lốp do parking trong thời gian dài).
5. Nhớ kiểm tra nhớt máy thường xuyên do dòng máy turbo trong thời gian break-in hay có hiện tượng hao nhớt (xe em k có hiện tượng này nhưng nghe tụi Subies Mỹ nó kháo nhau như thế :D)

xe_bo nói:
DP nói:
mời các bác
Sau khi tham vấn với bác DP, tôi đã rước 1 em mầu bạc về chạy được mấy hôm nay ! Nhân đây cũng cám ơn bác DP, mọi thứ đều rất ổn, chỉ có điều sao đồng hồ xăng báo ăn dữ quá, không như quảng cáo ! Toàn trên dưới 20l/100km mặc dù tôi đi cũng từ tốn, chưa dám ép ga, và toàn để chế độ I ! không biết có phải do xe mới không ! Các bác khác đi con này thấy xăng cộ thế nào vậy ?

DP confirmed
Hạng D
29/11/04
1.325
510
83
@Dragon: cuối tuần rồi em đi VT có bác Camry V6 vượt phải, thế là em dìu cho 1 đoạn xong chuyển sang S mode cho Camry hít khói luôn, bác Camry đó có vẻ hơi ngỡ ngàng chắc nghĩ là xe Trung Quốc sao vọt vậy, cảm giác thật là Yomost :D
dragon nói:
@DP: Em thì cứ nghĩ Forester là high performance compact SUV hihi :D.

Hạng D
24/10/03
1.701
355
83
HCMC
DP nói:
@Dragon: cuối tuần rồi em đi VT có bác Camry V6 vượt phải, thế là em dìu cho 1 đoạn xong chuyển sang S mode cho Camry hít khói luôn, bác Camry đó có vẻ hơi ngỡ ngàng chắc nghĩ là xe Trung Quốc sao vọt vậy, cảm giác thật là Yomost :D
dragon nói:
@DP: Em thì cứ nghĩ Forester là high performance compact SUV hihi :D.
:)