Hạng D
8/11/12
1.212
1.277
113
Sài Gòn
Bác đã lắp bể bơi trên sân thượng chưa? Em cũng tính lắp bể bằng kính cường lực

O.S.P.D
13/1/05
2.869
1.024
113
SG
- bác phải mô hình etabs ra kiểm tra,chứ đoán vậy chẳng khác nào đoán mò
Bác này tối ngày cứ vác cái etabs ra dọa người ....kg biết . Bác nên nhớ etabs nó chỉ là 1 phần mềm , Dùng phục vụ kiểm tra mô hình tính kết cấu ... như nhiều phần mềm khác , chả có gì cao siêu cả . Thậm chí hồi chưa có Etabs, Sap thì người ta vẫn làm có sao ? Giờ máy móc và công nghệ phát triển thì xài thêm tăng tính hiệu quả của ngành thôi . Mấy việc bé xíu thế này thì cần quái gì cái phân tích kết cấu đó .
Dân chuyên nghiệp có cái etabs chạy sẵn trong đầu ..... đọc sô liệu là có kết quả tương đối ngay , có ngay chặn trên , kg phải như trẻ con suốt ngày đòi xem bằng lái dấu C hay D đâu nhé.
Dĩ nhiên khi cần tính tối ưu thì người ta sẽ chạy các phần mềm cần thiết còn đưa ra nhận định sơ bộ để chọn phương án cần nhanh và chuẩn thì cần kinh nghiệm và kiến thức trong cái ...đầu ( hiểu biết ) .

O.S.P.D
13/1/05
2.869
1.024
113
SG
Bác đã lắp bể bơi trên sân thượng chưa? Em cũng tính lắp bể bằng kính cường lực
Nếu có dự định tính trước thì vẫn lắp đc bình thường . chỉ hơi tốn thế thôi .

Tập Lái
5/10/14
21
1.056
78
HCM
Bác này tối ngày cứ vác cái etabs ra dọa người ....kg biết . Bác nên nhớ etabs nó chỉ là 1 phần mềm , Dùng phục vụ kiểm tra mô hình tính kết cấu ... như nhiều phần mềm khác , chả có gì cao siêu cả . Thậm chí hồi chưa có Etabs, Sap thì người ta vẫn làm có sao ? Giờ máy móc và công nghệ phát triển thì xài thêm tăng tính hiệu quả của ngành thôi . Mấy việc bé xíu thế này thì cần quái gì cái phân tích kết cấu đó .
Dân chuyên nghiệp có cái etabs chạy sẵn trong đầu ..... đọc sô liệu là có kết quả tương đối ngay , có ngay chặn trên , kg phải như trẻ con suốt ngày đòi xem bằng lái dấu C hay D đâu nhé.
Dĩ nhiên khi cần tính tối ưu thì người ta sẽ chạy các phần mềm cần thiết còn đưa ra nhận định sơ bộ để chọn phương án cần nhanh và chuẩn thì cần kinh nghiệm và kiến thức trong cái ...đầu ( hiểu biết ) .
Vậy đó bác,vậy mà 100 thằng kỹ sư,hết 50% ko biết Sài etap,dốt cỡ đó mới có chuyện để nói,nhiều thằng mang mác kỹ sư,đồ án luận văn đi thuê làm hết,có biết cóc khô gì đâu
- em đi làm,nhiều lúc cái nhà phố bình thường,em đưa cho mấy cha ra trường từ năm 2001,kêu chạy tải ra,mấy cha loay hoay hoài,bực cả mình

Chỉnh sửa cuối:
O.S.P.D
13/1/05
2.869
1.024
113
SG
Vậy đó bác,vậy mà 100 thằng kỹ sư,hết 50% ko biết Sài etap,dốt cỡ đó mới có chuyện để nói,nhiều thằng mang mác kỹ sư,đồ án luận văn đi thuê làm hết,có biết cóc khô gì đâu
- em đi làm,nhiều lúc cái nhà phố bình thường,em đưa cho mấy cha ra trường từ năm 2001,kêu chạy tải ra,mấy cha loay hoay hoài,bực cả mình
Tôi hiểu và rất thông cảm với suy nghĩ của bác , Các ứng dụng mới nếu kg cập nhật thì kg biết... là có và bác đúng .
Nhưng chỉ quan tâm đến những ứng dụng mới thì đôi khi quên những phần cốt lõi và cơ bản . ...Học ứng dụng thì nhanh , hiểu ứng dụng và viết ứng dụng mới là cơ bản .
Dĩ nhiên có những KS tốt nghiệp trước 1990 kg theo kịp đà phát triển của ứng dụng , đó là 1 điều đáng tiếc ( giống như anh Ng Ngọc Ngạn kg xài email và faceboook vậy , nhưng kiến thức và sự uyên bác cách xử lý tình huống trong nghề MC , hay viết văn , hội ...Các bạn trẻ uyên thâm ... ( Google ) công nghệ mới dám ứng đối với anh Ngạn kg ? ) .
Thuê Viết luận văn nếu có là 1 phạm trù khác .... có xài đc ừng dụng hay kg xài đc ứng dụng do thời điểm đc đào tạo lại là 1 vấn đề khác . Việc chạy tải trên etabs ,Sap .... là việc vặt của sv đâu có gì mà phải xoắn .thần tượng máy móc thiết bị quá cũng nguy hiểm như kg hiểu gì về tiến bộ kỹ thuật đó Bác . Máy do người tạo ra , dữ liệu do người nhập vào bản chất máy nó cũng như bản tra ,,,,nhanh mà thôi . đó là lý do người ta cần đường bao trong tính toán .

Tập Lái
5/10/14
21
1.056
78
HCM
:3dcuoi: Thôi,trẻ phải sống hết mình hôm nay,để về sau không hối tiếc

- cuộc sống luôn đi theo người giỏi,để xem người ta làm việc,cùng 1 thời gian,người ta sử lý nhiều việc,có người 1 việc loay hoay hoài không song

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
8/11/12
1.212
1.277
113
Sài Gòn
Sao lắm rác thế nhỉ, người ta hỏi, k ai giúp đỡ tư vấn thì thôi, vào làm loạn cả lên.

• Like
Reactions: Vãi mod
O2 confirmed
Hạng B1
5/9/06
85
452
53
Sân thượng có người sử dụng sẽ được thiết kế với hoạt tải 300kg/m2. Sơ bộ nhanh thì có thể tính theo cách sau: ( hồ bơi nên đặt trên đà như các bác đã nói ở trên)

- Nếu nhịp đà 4m ( nhịp theo phương vuông góc còn lại cũng xấp xỉ >=75% nhịp), tải trọng của hồ bơi + người tối đa nên là : 300kg/m2 x 4m x 4m /2 ~ 2400kg.
- Nếu nhịp đà là 5m, tải trọng hồ bơi + người : 300kg/m2 x 5m x 5m /2 ~ 3750 kg.

Tập Lái
5/10/14
21
1.056
78
HCM
Sân thượng có người sử dụng sẽ được thiết kế với hoạt tải 300kg/m2. Sơ bộ nhanh thì có thể tính theo cách sau: ( hồ bơi nên đặt trên đà như các bác đã nói ở trên)

- Nếu nhịp đà 4m ( nhịp theo phương vuông góc còn lại cũng xấp xỉ >=75% nhịp), tải trọng của hồ bơi + người tối đa nên là : 300kg/m2 x 4m x 4m /2 ~ 2400kg.
- Nếu nhịp đà là 5m, tải trọng hồ bơi + người : 300kg/m2 x 5m x 5m /2 ~ 3750 kg.
Bác chỉ em chỗ nào thiết kế sân thượng có người sử dụng hoạt tải 300kg/m2

Tập Lái
25/6/13
4
47
13
45
Lý thuyết là vậy, chứ nhà em có cái bể nước xây bằng gạch và xi măng trên sân thượng. Cao 1,5m rộng 2m dài 3m tổng số là 9 tấn chưa tính trọng lượng bể. Vậy là 9 tấn/6m2
Xây cách đây 20 năm rồi, chưa thấy vấn đề gì

Cái của bác xây gạch nhưng chỉ để dùng cho sinh hoạt gia đình thì ổn, nhưng để làm bể bơi thì có vấn đề ngay vì bể kiểu đó khi chứa nước chỉ gần đầy, 2 vợ chồng nhảy vào gãi ngứa không khéo nó nổ bể như chơi do áp lực rung :3dcuoigif:

Em gặp trường hợp này rồi, tường gạch bể nước nhỏ thôi cao 1.5m, xây cho công nhân tắm, khi đầy nước, ông kia ném viên gạch vào bể, tạo dao động mạnh, bể nước nổ tung ngay lập tức như gõ thùng, tường gạch 4 bên văng tứ tung, may là lúc đó không có ai