Hạng B1
22/8/05
84
7
0
RE: Ta xi Ford-EVEREST

các bác nói thế thì Mercedes ở bên Đức toàn dùng chạy taxi, em thấy toàn dùng Mer C với Mer E làm taxi thôi. Bên Nhật thì gần như 100% dùng Toyota Crow. Mỹ với Úc thì toàn dùng Ford Falcon V6 với lại V8 làm taxi.

Em lói thật em chỉ ước được có một con taxi như mấy con kể trên thôi. Nhưng có 1 điểm lạ đời mà em ít thấy là ở VN chẳng hạn chế xe loại gì mới được dùng làm taxi. Em chẳng bao giờ thấy con xe 7 chỗ, hoặc SUV làm taxi ở bên Tây cả, chỉ có VN mới thoải mái trong chuyện muốn dùng xe gì làm taxi cũng được. Ở bên Úc taxi bắt buộc phải là sedan hoặc wagon loại cỡ to, tương tự như camry trở lên. Em chẳng bao giờ thấy loại xe nào khác các loại đó cả. Ở VN thì thoải mái luôn xe muốn sơn màu gì cũng được, muốn cỡ nào cũng được, nhỏ từ matiz đến to như FE thì em cũng chịu bó tay với các bác tây rau muống.

VIP
22/5/05
1.145
2
38
Hà Nội.

Nếu dùng FE làm Taxi ở VN thì chắc là chỉ các HTX hay tư nhân theo kiểu 'có xe rì chơi xe đó' như bác "da ngon" nói thôi, chứ theo em thì FE mà làm taxi thì hơi phí và hiệu quả kt không cao thì phải.

Hạng D
14/9/05
2.654
138
63
MORRISON EXPRESS VN

hôm mùng 9 tình cờ chạy chiếc Pre, em giật run cả người khi thấy chiếc Mec E280 cắm biển Ta-xi chạy phía trước xe mình trên đường ĐBP, hốt hỏang thật:mad:

Hạng C
29/11/05
810
21
18
Hà Nội

Trích đoạn: noza

các bác nói thế thì Mercedes ở bên Đức toàn dùng chạy taxi, em thấy toàn dùng Mer C với Mer E làm taxi thôi. Bên Nhật thì gần như 100% dùng Toyota Crow. Mỹ với Úc thì toàn dùng Ford Falcon V6 với lại V8 làm taxi.

Tôi cũng thấy lạ và đã tìm hiểu thì được biết ở Đức khi mua xe làm taxi thì được coi là sắm "công cụ sản xuất" nên được miễn nhiều loại thuế, vì vậy giá rất rẻ, lại được trả góp trong nhiều năm. Vì giá rẻ nên họ toàn mua xe thật tốt (chủ yếu là Mer E) để chạy.
Ở VN mà cũng áp dụng thế thì hay nhỉ, anh em mua cứ khai là để chạy taxi, mua với giá rẻ về mình vứt cái biển vàng ở trên nóc, đi vô tư.:D:D:D

Hạng B2
8/4/05
133
0
0
Ha Noi

Taxi bên Sing toàn Crow và Mer E220, ngồi Crow rộng rĩa thoải mái hơn cả Mer mỗi tội ko êm bằng, hehe,hôm trước thấy có cả Octavia. Crow mở cửa là 2,4 $, Mer là 2,6$, còn đâu tính tiền như nhau. Đặc điểm chung là tất cả taxi đều chạy động cơ Diesel --> kinh tế.

Tập Lái
4/9/04
1
0
0

em nhớ hồi năm 96 - 97 phương vicarent còn lấy BWM và MEC chạy taxi ở vũng tàu nữa