Hạng C
28/11/06
865
21.042
93
53
Không đúng đâu anh, nếu usd có trong tk của công ty thì anh có quyền thanh toán cho các hợp đồng nước ngoài phù hợp
Lệnh TT là chuyển từ Bank tới tài khoản nhận, Ko phải từ TK tới TK. Các bước TT là làm cái lệnh bán từ TK DN cho NH và mua đồng thời, chỉ trả tiền chênh lệch.

Dầu sao cũng cám ơn , mình cũng cần tìm hiểu thêm

Mun confirmed
Hạng D
1/4/10
2.182
15.306
113
Lệnh TT là chuyển từ Bank tới tài khoản nhận, Ko phải từ TK tới TK. Các bước TT là làm cái lệnh bán từ TK DN cho NH và mua đồng thời, chỉ trả tiền chênh lệch.

Dầu sao cũng cám ơn , mình cũng cần tìm hiểu thêm
Oh, ngân hàng nào kỳ hè?
nếu cty có tk usd , anh đc nhận usd cho hàng xuất khẩu thì thanh toán hàng nhập khẩu là chuyển cho ngừoi bán trả bằng usd tránh chênh lệch tỷ giá, sao lại có chuyện dn phải bán usd mua lại cho trường hợp thanh toán tm?
Trừ 1 vài trường hợp nntw sẽ cấp phép cho chuyển ngân ra nước ngoài và nhtm sẽ theo instruction này nhưng ko áp dụng cho hd tm

• Like
Reactions: ngr040 and smartcar
Tập Lái
9/10/18
12
270
48
47
Thằng cfo đàng quàng nó sẽ lên budget, kiểm soát cf, lập đc FM, kiểm soát hiệu quả đầu tư, tính toán ước lượng rủi ro, đưa ra khuyến nghị, cảnh báo...
Nó qh ngân hàng, tổ chức tài chính, nắm rõ qui định hiện hành, cách xử lý tình huống hiệu quả ect...
Chủ dn giao kpi cho nó, thưởng phạt công minh, dụng ngừoi như tào tháo là ổn
Qui mô như anh chủ thớt thì không thuê nổi CFO như vậy đâu anh

Hạng D
3/1/12
1.500
22.763
133
Qui mô như anh chủ thớt thì không thuê nổi CFO như vậy đâu anh
Giá cao lắm hả anh? Mình thấy công việc cũng đâu có gì nặng? Dĩ nhiên tính toán ước lượng hiệu quả đầu tư và tiên đoán rủi ro thì chủ dn phải chia sẻ thông tin. Còn quy định qlnh thì có gì mà bis mật đâu. Nhnn niêm yết công khai, nhtm cũng có văn bản rõ ràng mà.

Tập Lái
9/10/18
12
270
48
47
Nếu Chủ thớt có thể nhập khẩu hàng trực tiếp thì tốt rồi, chỉ sợ đầu vào và đầu ra không tốt, nên tôi mới nói làm uỷ thác nhập khẩu, nghĩa là đầu vào đầu ra đã có, khỏi sợ lời lỗ.
Hiện tại tôi làm cả utxk, utnk, bán fx, bán spot trực tiếp, vay usd gửi tiền đồng, swap. Nếu giao dịch với ngân hàng thì theo nguyên tắc sau: bán spot bằng tỷ giá mua vào của vcb +30-60 đồng.
Nếu tiền từ khách hàng nước ngoài chuyển về, nên chuyển về vcb, ít qua ngân hàng trung gian, đỡ tốn phí. Bán spot cho vcb thì đề nghị +30 đồng, chuyển về các ngân hàng như vtb, tcb thì bán +50-60
Mộy vài thông tin thêm cho chủ thớt tìm hiểu

Tập Lái
9/10/18
12
270
48
47
Giá cao lắm hả anh? Mình thấy công việc cũng đâu có gì nặng? Dĩ nhiên tính toán ước lượng hiệu quả đầu tư và tiên đoán rủi ro thì chủ dn phải chia sẻ thông tin. Còn quy định qlnh thì có gì mà bis mật đâu. Nhnn niêm yết công khai, nhtm cũng có văn bản rõ ràng mà.
10tr usd/ năm * 100 đ= 1 tỷ, gần đủ trả lương cho CFO, vậy bán luôn cho nhẹ đầu anh