Tập Lái
15/5/19
49
56
18
36
Chào các bác, tình hình là em đang sử dụng Civic 2014 cũng từng báo ABS đi thay nguyên cụm trong hãng hết mấy chục triệu :mad:, vài ngày trước em trai em cũng mới mua 1 con Civic 2008 về chạy gia đình, lúc mua test không có lỗi, không báo đèn, chạy thử tốc độ 40-60-80 cũng không thấy báo. Thế mà vừa lấy về thì nó lại báo sáng đèn ABS trên taplo.

Các bác cho em hỏi dòng Civic này tại sao hay bị lỗi ABS quá vậy ạ, lỗi kinh niên hay có bị bùa phép gì không ạ, có cách nào mua xe cũ mà né được không mấy bác?

Tại sao Honda Civic đời sâu hay bị lỗi ABS?
*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: VitaraV6 and lamnk
Car Audit - Chợ Xe
26/7/22
194
237
43
28
Mua xe đời quá sâu, các chi tiết có khả năng bị hư hỏng bất cứ lúc nào đo bác

• Like
Reactions: VitaraV6
Tập Lái
20/6/16
24
43
13
35
kuchen.com.vn
Kuchen xin chào...!!!

Việc báo đèn ABS trên xe là một trong những vấn đề thường gặp trên các dòng xe, không chỉ riêng dòng xe Civic của Honda. Nguyên nhân của vấn đề này có thể là do nhiều yếu tố khác nhau, bao gồm:

1. Cảm biến ABS bị hư hỏng hoặc không hoạt động đúng cách: Đây là nguyên nhân phổ biến nhất gây ra lỗi ABS. Cảm biến ABS có nhiệm vụ đo tốc độ quay của bánh xe và gửi thông tin này về đơn vị điều khiển ABS để điều khiển hệ thống phanh. Nếu cảm biến bị hư hỏng hoặc không hoạt động đúng cách, hệ thống ABS sẽ không hoạt động được và báo đèn trên bảng điều khiển sẽ sáng.
  2. Đếm xung ABS (phần tử điện tử) bị hư hỏng hoặc không hoạt động đúng cách: Đếm xung ABS là phần tử điện tử có chức năng đếm số lần quay của bánh xe và đưa thông tin này về đơn vị điều khiển ABS. Nếu đếm xung ABS bị hư hỏng hoặc không hoạt động đúng cách, hệ thống ABS cũng sẽ không hoạt động được và báo đèn trên bảng điều khiển sẽ sáng.
  3. Đơn vị điều khiển ABS bị hư hỏng hoặc không hoạt động đúng cách: Đơn vị điều khiển ABS có chức năng điều khiển hoạt động của hệ thống phanh và lưu trữ các thông tin về tốc độ quay của bánh xe. Nếu đơn vị điều khiển ABS bị hư hỏng hoặc không hoạt động đúng cách, hệ thống ABS cũng sẽ không hoạt động được và báo đèn trên bảng điều khiển sẽ sáng.
Nếu bạn gặp phải vấn đề này, tốt nhất là nên đưa xe đến một cửa hàng sửa chữa ô tô hoặc đại lý của hãng để kiểm tra và sửa chữa. Đối với việc mua xe cũ, ngoài việc kiểm tra kỹ trước khi mua, bạn cũng nên yêu cầu người bán cung cấp các giấy tờ liên quan đến lịch sử sửa chữa của xe để đảm bảo rằng xe đã được bả

Hạng B2
4/9/11
206
326
63
em dùng xe Civic 2.0 sx 2008 cũng gần 10 năm rồi, thỉnh thoảng bên garage tháo bánh hay sửa chữa ko cẩn thận làm đứt dây cảm biến ABS, nên đèn ABS sáng, lúc đó chỉ cần thay dây ABS này, cái này cũng rẻ ah.

• Like
Reactions: nintiendo
Car Audit - Chợ Xe
26/7/22
194
237
43
28
em dùng xe Civic 2.0 sx 2008 cũng gần 10 năm rồi, thỉnh thoảng bên garage tháo bánh hay sửa chữa ko cẩn thận làm đứt dây cảm biến ABS, nên đèn ABS sáng, lúc đó chỉ cần thay dây ABS này, cái này cũng rẻ ah.
thỉnh thoảng là đứt hoài hả bác. kkk

Hạng B2
4/9/11
206
326
63
thỉnh thoảng là đứt hoài hả bác. kkk
ah không bác, chắc dùng từ lâu lâu mới đúng :D
nói chứ mình dùng gần 10 năm thì mới bị đứt có 2 lần, lỗi do garage ko cẩn thận, mà trị giá của cái cảm biến này cũng nhỏ nên mình cũng vui vẻ thay

Hạng C
3/1/10
848
7.254
93
Mấy xe i10 đời 2014-2015 gì đó cũng bị cái lỗi ABS này, còn BH thì được thay miễn phí, mà hết BH thì nó cũng chỉ là hư cái cảm biến gắn ngay bánh xe thay có vài trăm nghìn, hoặc đại lý nào nó bắt thay nguyên cục đâu cũng 2-3 triệu. Ừ thì Civic thì phải đắt hơn i10 nhưng sao mà thay cụm ABS hết tới vài chục triệu ghê vậy?

Hạng D
30/7/16
1.325
2.717
113
Thật ra nó là cái máy tính ,5-7-10 năm đồ điện tử thì nó hư là điều đương nhiên,và hư hên xui . hãng xe nào cũng thường bị hư cái này . Ông sài hư 3 cái laptop nó mới hư cục đó .tính ra bền mà

Hạng D
20/4/06
1.415
1.189
113
Xe mua tiếc tiền xăng trùm mền ko dám chạy thì cái gì ko hỏng.

Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
55
Sài gòn
Đèn ABS nó sáng luôn thì dễ sửa. Khó chịu nhất là lúc sáng, lúc tắt mới là vấn đề...