Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Tại sao máy lạnh thành máy nóng ?

Hạng B2
4/4/15
190
102
43
22
Kỳ e cũm bị như bác chủ xe e lúc đó là K3 2.0 vô hãng kiểm tra thì bị hư quạt làm mát động cơ

Hạng B2
20/8/15
308
185
43
69
Chào các bác,
Xe em Chevy Aveo 2015 mua tháng 5/2015 mới đi đươc 9.500km. Khoảng đầu năm đến giờ tự nhiên bị trường hợp thỉnh thoảng máy lạnh phụt ra hơi nóng một lát rồi bình thường trở lại. Bẵng đi thời gian thì hết.[pagebreak][/pagebreak]

Sáng nay em đi công chuyện lúc 4g sáng thì lại tái diễn và gần như là phụt hơi nóng không. Em tắt mở máy lạnh hoài thì lạnh 1 chút rồi nóng. Để nguyên thì nóng luôn suốt 1 quãng đường dài. Rồi lát sau lạnh lại ko nóng nữa ?!?!?!!?

Dạo gần đây em để xe ngoài nắng hơi nhiều. Có thể nói 2-3 tháng nay hầm xe hết chỗ nên để ngoài miết. Thời tiết này nóng kinh khủng thì các bác biết rồi đó.

Nhờ các bác tư vấn giúp em ạ. Cảm ơn các bác !

Chào các bạn
Mình xin chia sẽ một ít chuyên môn của mình. Trường hợp này của bác Shinichi. Có nhiều khả năng máy lạnh xe của bác bị vấn đề về giải nhiệt máy lạnh như quạt giải nhiệt điện bị hư hõng, giàn nóng bị dơ bẫn nên hiệu suất giải nhiệt bị kém, áp suất gas tăng lên bất thường. Nhằm bảo vệ máy nén, bộ kiểm soát áp lực cao (High Pressure Switch) ngắt máy nén lạnh nên chỉ có gió nóng thôi, khi áp lực gas giảm xuống thì bộ kiểm soát áp lực cao đóng lại và cho phép máy nén cấp gas lạnh trở lại.
Vài thông tin xin chia sẽ cùng các bạn.

• Like
Reactions: Bán hóa đơn
Tập Lái
30/4/14
25
27
13
thiệt ko đó bác :confused:
Xe của bác là xe đời mới, có hệ thống điều hòa nhiệt độ, tùy theo nhiệt độ cài đặt mà nó so sánh với nhiệt độ bên ngoài, sau đó sẽ phà hơi nóng hay lạnh để điều hòa nhiệt độ trong xe thôi bác.
Mình ví dụ nếu bác chạy xe ngoài đường lúc 4h sáng, lúc này nhiệt độ ngoài trời khoảng 20 độ, bên trong bác để nhiệt độ 24 độ thì đương nhiên nó sẽ hiểu là cần phải phà hơi nóng ra thôi bác.
Nếu bác cảm thấy điều này là khó chịu thì bác cứ chỉnh nhiệt độ cài đặt xuống thấp hơn nhiệt độ ngoài trời là nó sẽ phà hơi lạnh ra thôi.
Nhân tiện chức năng này mình rất thích, nhất là lúc trời mưa hoặc trời lạnh, vừa vào xe lạnh ngắt, hệ thống này nó phà hơi ấm ra rất là sướng. Mình cũng hay chở đội bóng chuyền đi thi đấu giao hữu, chở 7 đứa trong 1 xe, lúc gần đến nơi mình bật nhiệt độ Max 30 độ luôn, thế là cả xe như cái phòng xông hơi massage, cả nhóm bước xuống xe giống như đã được làm nóng, khí thế hừng hực.
Coi chừng bị sốc nhiệt- Đánh ko nổi nhé bác :)

Hạng B1
28/2/14
71
12
8
Bác nay, bác yên tâm xe bác bị i chang xe mình. Có phải tắt máy 1 chút roi, mo lại thì lạnh chút xiu roi lại thổi gió ra phải o ? Mấy ngưòi ngoi sau muon khóc vi nóng lun. Bác mau ra hãng ktra (neu còn bh) nói nó xe o lạnh, xe e nó thay cái gì cảm ứng đó, xe bị đóng tuyết, huhu thang hãng thay hết cho e free. (Mà e phải đi 2 ,3 lần mới làm được. Từ đó xe e mát lên . Bác mau nhé nếu hết bh là nó tính tiền (khoang 3,4 triệu). ......

Chúc bác may mắn. Aveo con xe dau tiên của e. Huhuhu nhớ nó quá

Tập Lái
3/2/12
13
10
3
sg
Cái dòng này hay bị vậy. Thường hay bị đông tuyết.
Bác kiếm gara nào xem kỹ cái máy lạnh đi. Nếu không là phải thay nguyên cái cục máy lạnh ( ~ 7.5tr) đấy.

• Like
Reactions: bacai
Hạng B1
12/11/15
89
61
18
46
Ồ, Chevy aveo có điều hòa tự động, set nhiệt độ được luôn à??
"bác chủ kiểm tra lại cách set nhiệt độ. ví dụ bác tắt chế độ auto, rồi chuyển toàn lạnh hoặc toàn nóng để hiểu thêm vấn đề." Ô! Bác rành xe quá e chịu bác thôi. Nói thế mà bác cũng bẻ được. ghê.

Hạng D
15/5/13
1.889
2.023
113
"bác chủ kiểm tra lại cách set nhiệt độ. ví dụ bác tắt chế độ auto, rồi chuyển toàn lạnh hoặc toàn nóng để hiểu thêm vấn đề." Ô! Bác rành xe quá e chịu bác thôi. Nói thế mà bác cũng bẻ được. ghê.
Ồ, thằng ngu đang vào để chống chế.
Móa, đã không biết còn bày đặt chỉ này chỉ nọ.