Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
29/11/06
2.951
38.267
113
53
JerryMouse nói:
Đang ở nhà cấp 4, nếu gôm hết gia tài -> 5 tỏi thì lựa chọn cái nào đây:
Nhà phố: 4x20 khu đô thị An Phú Quận 2, 1 trệch 3 lầu có gara. ~ 300m2
Căn hộ: Estella, 150m2

Nhà phố dt gấp đôi cc mà bác còn đắn đo nữa, vào đó cho nó thịt tháng vài chai xem như trả tiền thuê trên chính căn nhà của mình!
Ah mà chưa nói 10 năm sau cái nhà bác có thể gấp đôi, cái cc giá giảm phân nữa,
Thêm 20 năm nữa thì nhà mới cần sửa chữa nhỏ, cc thì chuẩn bị đập là vừa

Chuột Tiến
1/10/11
4.557
93.351
113
Sài Gòn
nvquangcm nói:
JerryMouse nói:

Nhà phố dt gấp đôi cc mà bác còn đắn đo nữa, vào đó cho nó thịt tháng vài chai xem như trả tiền thuê trên chính căn nhà của mình!
Ah mà chưa nói 10 năm sau cái nhà bác có thể gấp đôi, cái cc giá giảm phân nữa,
Thêm 20 năm nữa thì nhà mới cần sửa chữa nhỏ, cc thì chuẩn bị đập là vừa
Chính bác đã trả lời cho câu hỏi chủa chủ thớt : ))

Hạng D
14/9/05
2.654
138
63
MORRISON EXPRESS VN
JerryMouse nói:
Được thế thì nhà phố mà mần thôi bác, khỏi suy nghĩ

Hạng B1
28/6/11
65
3
8
APAK Q2
tầm 4, 5 tỏi trở lên thì cứ nhà phố mà phang thôi.
còn tầm dưới 2 - 3 tỏi thì nhà phố không thể bì được không gian, tiện ích bằng CHCC.
nhưng ở CHCC có cái tự nhiên mà đc hưởng, có cái phải trả tiền mới đc hưởng. đó cũng là cái em ghét khi ở CH. phải chịu các loại phí, như bác trên kia nói, đúng là cứ như đang đi thuê nhà mình vậy.

Hạng B1
13/11/11
57
23
8
40
VNREAL
snhadat.com
Vét hết gia tài ra mua căn hộ xong phải cày để trả các định phí hàng tháng hả bác???
trong khi nếu ở nhà phố không phải trả gì hết ngoài điện, nước....
He he he... Đúng không bác: JerryMouse
Đúng là tùy vào túi chiền và mục đích mà...

Tập Lái
2/9/13
14
4
3
Nếu bác có 5 tỷ, em vẫn khuyên bác:
1 - Bỏ 4 tỷ ra mua 1 căn hộ ngon lành cành đào ở trung tâm (Saigon Pearl, Manor, Thao Dien Pearl, Sunrise, ...)
2. Bỏ 1 tỷ còn lại ra mua 200m2 đất mấy khu phía Đông (Q.9) hay phía Nam (Nhà Bè) đầu tư. Cứ để găm đó. Khi đường xá hạ tầng đầy đủ rồi xây biệt thự có hồ bơi, sân vườn không muộn.

Mấy bác hay liên tưởng mấy căn chung cư xây trước năm 80 rồi sợ mua chung cư tài sản sẽ mất đi. Em thì thấy qua cái đợt khủng hoảng nhảm nhí này, mấy căn chung cư vị trí ngon, quản lí tốt ở trung tâm vẫn giữ giá, và có chiều hướng tăng. Mà hàng tung ra cũng không có nhiều, vì dân người ta ở hoặc cho thuê kín hết rồi. Giá căn hộ trung tâm ở mấy thành phố lớn nước ngoài cứ mỗi năm, mỗi lên. Tại vì nhu cầu hưởng thụ và thích sống gần trung tâm của người thành thị chả bao giờ mất đi cả.

Còn nhà phố của mấy bác giá tăng gấp đôi? Chắc không? Đường xá càng ngày càng mở rộng, giải toả liên miên. Ở nhà hẻm thì trộm cướp, chặt chân, chặt tay. Ngay cả cái sân chơi con nít cũng không có. Người việt nam đã qua cái thời chỉ muốn 1 cái mái che để chui ra, chui vô. Họ thích hưởng thụ thành quả lao động của mình; và phải hưởng thụ ngay
Túm lại 1 câu là giá cả là do nhu cầu của đa số. Và "đa số" sắp tới toàn là gia đình 8x và họ sẽ chọn chung cư

Chuột Tiến
1/10/11
4.557
93.351
113
Sài Gòn
trian nói:
Nếu bác có 5 tỷ, em vẫn khuyên bác:
1 - Bỏ 4 tỷ ra mua 1 căn hộ ngon lành cành đào ở trung tâm (Saigon Pearl, Manor, Thao Dien Pearl, Sunrise, ...)
2. Bỏ 1 tỷ còn lại ra mua 200m2 đất mấy khu phía Đông (Q.9) hay phía Nam (Nhà Bè) đầu tư. Cứ để găm đó. Khi đường xá hạ tầng đầy đủ rồi xây biệt thự có hồ bơi, sân vườn không muộn.

Mấy bác hay liên tưởng mấy căn chung cư xây trước năm 80 rồi sợ mua chung cư tài sản sẽ mất đi. Em thì thấy qua cái đợt khủng hoảng nhảm nhí này, mấy căn chung cư vị trí ngon, quản lí tốt ở trung tâm vẫn giữ giá, và có chiều hướng tăng. Mà hàng tung ra cũng không có nhiều, vì dân người ta ở hoặc cho thuê kín hết rồi. Giá căn hộ trung tâm ở mấy thành phố lớn nước ngoài cứ mỗi năm, mỗi lên. Tại vì nhu cầu hưởng thụ và thích sống gần trung tâm của người thành thị chả bao giờ mất đi cả.

Còn nhà phố của mấy bác giá tăng gấp đôi? Chắc không? Đường xá càng ngày càng mở rộng, giải toả liên miên. Ở nhà hẻm thì trộm cướp, chặt chân, chặt tay. Ngay cả cái sân chơi con nít cũng không có. Người việt nam đã qua cái thời chỉ muốn 1 cái mái che để chui ra, chui vô. Họ thích hưởng thụ thành quả lao động của mình; và phải hưởng thụ ngay
Túm lại 1 câu là giá cả là do nhu cầu của đa số. Và "đa số" sắp tới toàn là gia đình 8x và họ sẽ chọn chung cư
Mua mấy căn hộ CC này 1 tháng đóng 4-5 triệu tiền phí chung cư, giữ xe, rồi phí điện nước cao hơn bên ngoài chịu sao nổi bác. 1 năm xem như đóng hụi chết hết 50-60 triệu tiền....phí cho chính chỗ mình ở.

Hạng C
5/2/09
594
4.216
93
Chưa có căn nào thì nên mua một căn nhà riêng cho có trải nghiệm cuộc sống nhà phố, phần lớn mọi người vẫn muốn bảo đảm số vốn ít ỏi của mình bằng cách này. Bác có vài căn rồi thì bác sẽ thấy sự lựa chọn nằm loanh quanh ở Biệt thự hay CC cao cấp (Có đầy đủ dịch vụ cần thiết và an ninh, không cần gần TT lắm). Em thấy bạn bè em đứa nghèo đủ sống thì nhà riêng hoặc thuê hoặc còn ở chung với gia đình, đứa rủng rỉnh đã có vài căn thì CC cao cấp, hoặc biệt thự Q2, PMH...Hỏi sao ở CC, tụi nó nói an toàn, sạch sẽ, tiện lợi, hàng xóm văn minh...
Con cái thì cha mẹ chủ yếu đầu tư cho việc học, nhà cửa nếu được thì mỗi đứa có một chỗ che mưa nho nhỏ, còn tiền bạc và tài sản để cha mẹ và các con tận hưởng cuộc sống hiện tại, lo gì đến việc của nả cho thế hệ sau, tự chúng phải bươn chải với cái đầu to cha mẹ đã đầu tư...
Quan điểm em là thế.

Hạng D
30/1/12
1.412
2.496
113
Vietnam
- Có ít tiền, thì chung cư là lựa chọn tốt hơn nhà phố (hẻm),... vì an ninh, neighbor hood,...
- Nhiều tiền hơn tí, nhảy xuống đất mua cái nhà,... thích thú ví vừa ở vừa làm đủ thứ,...
- Nhiều nhiều tiền hơn nữa, lại thấy ở nhà phố phải lo an ninh, ồn ào,...cho thuê quách cái nhà, nhảy lên chung cư cho nó.. đáng sống
- Còn có tí tiền, về quê mua miếng đất... làm nông dân... trồng rau, nuôi vịt,... lấy vốn làm chủ đầu tư xây chung cư...bán

P/S Lập thớt chiến chung cư >< nhà phố tiếp đi các bác.

Status
Không mở trả lời sau này.