Hạng F
29/10/16
11.589
22.251
113
Pháp
Cali ạ, rẽ phải thoải mái khi đèn đỏ và ko có dòng xe cắt ngang (với điều kiện phải full stop dừng 1 nhịp trước đèn, quan sát, an toàn thì rẽ)
Đúng vậy, nhưng tùy theo tiểu bang (trong trường hợp không có đèn) và có bảng “no turn on red” thì không được quyền, nhưng phải để thời gian dừng một tí xem xét trước khi quẹo, nhưng không phải là ưu tiên. Với lại đường bên USA rộng rải hơn.

Về luật ưu tiên bên USA không có, xe nào đến trước thì ưu tiên, không phải là ưu tiên bên phải. Trong trường hợp 2 xe đều đến cùng lúc thì xe bên phải đi trước

Khác biệt với tây âu phải có đèn mới được quyền quẹo, nếu không sẽ được coi như là vượt đèn đỏ.

Ngoài ra quẹo trái bên Mỹ thì qụẹo trước đầu và tây âu thì quẹo sau (làm như có bùng binh giả tưởng ở giửa), Lý do là đường mỹ to thì nhìn thoánh hơn, cho nên quẹo trái cắt đầu cũng dể thấy xe phiá đối diện đến, còn đường tây âu tương đối nhỏ cho nên khi quẹo trái phía sau thì dể thấy xe đi tới hơn. (trừ khi vạch vẽ cho phép quẹo cắt đầu). Và ở VN quẹo cắt đầu cũng dể dính khi xe ngược chiều đi đến vì nó sẽ bị che bởi xe bên kia cũng ..quẹo trái. Do đó ở VN mình đường nhỏ nên quẹo sau như tây âu.

Hạng B2
30/12/15
386
437
63
Ở hình chủ chủ thớt thì ai đậu chắn quẹo phải là phạm luật... hình đó giống như chỗ Phạm Văn Đồng quẹo phải vào Phan Văn Trị... đường có kẻ vạch caro là xe không được đậu trên đó mà phải chạy luôn (quẹo phải hay chạy thẳng cũng đc tùy đèn). Tuy nhiên khá nhiều bác cứ đứng ì đó chặn hết đường quẹo (mà cũng chẳng thấy anh công an nào phạt cả... )
Quan điểm em thì thoáng xíu... đường xá VN thì đông đúc và chật chội. Nếu nhường được thì nên nhường cho xe quẹo phải khi đèn đỏ.

• Like
Reactions: Thông chích heo
Hạng B2
21/4/12
135
148
43
Chủ thớt bị xe máy còn đỡ tức chứ e bị 1 thằng đi oto phía sau bấm còi liên tục đòi rẽ phải (đương nhiên chỗ đó ko có đèn/biển báo cbo phép rẽ phải). Sau đó đèn xanh thằng khốn đó vượt lên chạy song song hạ kính chỉ mặt e chửi rồi cúp đầu chạy từ từ. Hôm đó chở vợ con nên bà cả biết tính e nóng đã 1 mực bắt e ko hạ kính, cứ theo sau nó. May mà nó ko dừng lại chặn đầu xe chứ nó chặn xe e lại chắc có xiên nhau thật rồi.

Hạng B1
12/7/14
66
52
18
41
Ông chú phía sau đi xe máy hay ôtô. Nếu là xe máy thì họ chửi là đúng vì đường trong cùng cho xe đạp và xe máy rẽ phải liên tục ( như biển), còn ôtô thì muốn nhanh phải từ từ.
Hinh minh họa thôi.
Trường hợp chủ Topic là không có cái biển đó và vẫn bị chửi.

Hạng C
6/4/13
565
826
93
shinary.com
'bình thường sẽ nhớ mà dừng né ra cho người ta nghẹo phải, k hiểu sao hôm qua em lại quên mất, dừng chắn hết đường luôn "
Bác viết vầy chứng tỏ bác cũng chấp nhận cái luật bất thành văn của SG (chỉ SG thôi nhé - đèn đỏ xe máy luôn được phép rẽ phải), công an cũng không phạt lỗi vượt đèn đỏ này mà.
Tuy nhiên trong trường hợp này mình không sai về luật/lý, nên nó chửi mình thì mình chửi lại. Tuy nhiên sau đó thì vẫn sẽ dừng nhường đường cho rẻ phải cho nó đúng về tình và giảm kẹt xe.
Nói CA không phạt lỗi này thì coi chừng có ngày bị bắt nha. Mấy ảnh hứng lên vẫn bắt rẽ phải khi đèn đỏ nha (chỗ không có biển báo cho rẽ).

Hạng D
21/12/17
1.776
2.740
113
40
Em là em rất thích nhường ở những nơi không được phép rẽ phải khi đèn đỏ. Tươi cười nhường cho nó đi, sau đó trong lòng đang nghĩ tới cảnh là nó vừa rẽ xong thì gặp ngay chốt CSGT. Hí hí!!!