Hỏi/Đáp Kỹ Thuật TẦM QUAN TRỌNG CỦA CẢM BIẾN OXY?

Tập Lái
31/1/11
22
2
0
54
sunny tran nói:
Rất tiếc tôi ở rất xa kg trực tiếp giúp bác được ,chỉ phụ bác được chút ít qua room này thôi.
Khi báo code knock sensor thì trước hết phải kt xem có bộ phận nào hư hỏng gây ra tiếng gõ kg ? Vì nếu như có bộ phận gây ra tiếng gõ thì cũng làm cho knock sensor lầm tưởng là tiếng róc máy do lửa quá sớm hay kích nổ do muội trong buồng nổ v.v. sẽ báo về ECU để retard timing .Sau khi kt ok thì mới tiến hành kt dây dẫn điện sensor và sensor .
Còn như bác thắc mắc về O2 của xe bác thì tuỳ thuộc 1 phần lớn là ECU có báo code kg ?Xe bác dùng O2 sensor 4 dây (là loại có heat ) thường hay hư phần heat và thử như phần nói ở trên.
Bác cứ bình tĩnh kt từng bước cẩn thận trước khi quyết định tránh tốn $ mà kh chữa được bệnh !
Ngoài ra còn nhiều thứ phải thử để biết nguyên nhân hao xăng.
Chúc bác may mắn gặp thợ giỏi và uy tín,Bye.
Chào bác sunny tran
Hiện tại mình đang có 02 cảm biến A/F hãng Denso loại 4 dây, thỉnh thoảng báo nỗi cảm biến A/F, xoá code xong xe chạy một hai ngày sau lại báo lỗi lại .
Như bác nói , thường hay hỏng phần Heat - phần này có thể sửa chữa được không ?.
nếu sửa được bác có thể chia sẻ, hướng dẫn cách khắc phục lỗi này và để xe không còn báo đèn Check.
Cảm ơn .

Tập Lái
11/8/11
0
0
1
Chào các bác, thấy các bác nói về cảm biến o xy hay quá, tôi đang muốn phục hồi lại cho cái xe quá cũ của tôi, mong các bác giúp đỡ. Xe tôi là Toyota corona AT 150, máy 3A scv, sử dụng chế hòa khí, trên đường khí xả tôi thấy có cái cảm biến o xy đã bị thợ cắt từ lâu (còn dấu 2 đầu dây), bộ ECM cũng không còn. Tôi đã đi hỏi nhiều thợ bên ngoài để phục hồi lại từ lâu nhưng không ai giúp được cả, họ còn khuyên tôi bỏ luôn. Nhưng tôi muốn phục hồi cho nó về nguyên bản, mong các bác giúp đỡ. Xin cảm ơn các bác nhiều.

Hạng C
29/3/10
847
487
63
Hi bác BVMauto.
Heated của O2 là 1 phần bên trong sensor dùng như 1 resistor làm nóng nhanh sensor để giảm thời gian chuyển qua mode close loop mục đích tránh lượng xăng dư vào kg khí làm ô nhiễm . Phần này kg sửa được mà phải thay O2 .
Nếu kt thấy O2 vẫn làm việc thì có thể để vậy mà chạy thì cũng kg sao .
Chúc vui vẻ ,Bye.