7/9/16
1.027
2.630
113
33
bài viết rất chân thực , nghề grab chắc là vất vả rồi , ăn uống ko đúng giờ giấc , nguy hiểm lun rình rập .sao ko chọn nghề khác đi a
Hồi lúc còn chạy xe cho sếp và có lúc làm quản lý đội xe tải thì lần quần cũng lại dính tới vô lăng! Có thời điểm thấy tai nạn nhiều quá, cũng định nghỉ chạy nhưng mọi người lại muốn mình chở, thế là lại chạy! Với lại tính mình đam mê dịch chuyển, thích đi đây đó và muốn mang niềm vui cho mọi người nên mới quyết định gắn bó với cái nghề khổ cực này, làm lái xe thì cũng mang tiếng chứ, chân trong chân ngoài nhưng mình ý thức được. Và đến giờ vẫn còn muốn tự do. Ngựa mà :)

Hạng F
12/10/16
7.498
6.353
113
Hồi lúc còn chạy xe cho sếp và có lúc làm quản lý đội xe tải thì lần quần cũng lại dính tới vô lăng! Có thời điểm thấy tai nạn nhiều quá, cũng định nghỉ chạy nhưng mọi người lại muốn mình chở, thế là lại chạy! Với lại tính mình đam mê dịch chuyển, thích đi đây đó và muốn mang niềm vui cho mọi người nên mới quyết định gắn bó với cái nghề khổ cực này, làm lái xe thì cũng mang tiếng chứ, chân trong chân ngoài nhưng mình ý thức được. Và đến giờ vẫn còn muốn tự do. Ngựa mà :)
Bác chủ SN 1990 tuổi ngọ chăng?
Chúc bác có thêm nhiều chuyến xe an toàn...

• Like
Reactions: Thamnguyennguyen1
Hạng B2
25/8/16
194
108
43
33
Có lần đi grab car từ metro quận 2 qua thảo điền bên kia đường, mới bước lên xe cái mùi hôi ko tả được, nhưng lỡ lên rồi phải ngồi thôi. Nhỏ bạn buồn nôn nên hạ kính xuống thì anh tài phía trên tỏ ra khó chịu và lật đật bấm kính lên (chắc sợ xe bị bụi). Thế là nó ráng chịu đựng, tới nơi nó đánh giá 1 sao và comment xe thúi. Ám ảnh lần đó luôn. Từ sau này chuyển qua đi bee car ổn hơn hẳn. Ai cũng như bác chủ thì quá good rồi, chúc bác mua may bán đắt nhé.

Hạng B2
2/3/15
265
310
63
tphcm
Thì e vẫn mở cửa vì khách họ cần, nhưng xe e nhược điểm là xe máy dầu, e sợ mùi dầu bay ngược vào xe thì sẽ làm khách dễ say hoặc nôn mửa! Với đường xá giờ bụi bặm và mùi nhiều lắm, xe e ghế nỉ nên ko có mùi như xe ghế da. E kĩ vụ này và kinh nghiệm nhiều xe mới!
Nhưng được cái e chở nhiều người say xe mà chưa có trường hợp nào ói trên xe và họ nói đi xe em không bị say. Trừ duy nhất 1 trường hợp chở con chó nhỏ về quê, nó ói mà nhìn mắc cười lắm, bơ phờ luôn mà tới nơi bỏ nó xuống đất nó chạy như ngựa
Cảm gi

Cảm giác bác ntn có thể miêu tả cho e rõ được hong? Vì e cũng muốn nghiên cứu về tình trạng này. E chạy xe gần 10 năm nay và tập làm quen cho rất nhiều người bị dị ứng xe ô tô ntn. Đa phần là họ bị vấn đề tâm lý sợ đi xe và mùi xe
Cũng hỏng biết nói sao ,cứ mỗi lần lên xe buýt xịn 150 ,máy lạnh mát rượi là em lâng lâng mắc ói, còn xe buýt củ 602 đi từ Suối Tiên đến tận gia kiệm em lại chẳng bị gì , còn xe 5 chỗ nhà có ngày em chạy 300,400 cây cũng chẳng bị gì. Cũng ko hiểu sao luôn.

Hạng D
Super Moderators
31/3/12
2.562
11.770
113
HCM
View attachment 2108792

Chào các bác, cũng sắp đến Tết nguyên đán rồi, cuối năm ai cũng bận rộn, em cũng vậy, là 1 tài xế chạy xe grab ô tô thì cũng khách liên tục, nhưng chạy nhiều thì cũng tốn nhiều năng lượng sức khỏe.

Nhân lúc em tắt app nghỉ ngơi chút thì cũng viết đôi lời gửi đến mọi người đọc để thảo luận 1 chút về vấn đề xe cộ nhất là dịp cuối năm này, cùng xem vấn đề là gì nhé:

Thật ra thì em làm tài xế chạy ô tô con cũng đã lâu, cũng tham gia diễn đàn nhiều năm về trước, nay em mua xe chạy cá nhân để tự do thoải mái và cũng trang trải cuộc sống thôi.

Chạy xe công nghệ thì ngưng 1 chút là cũng giảm thu nhập đáng kể rồi, nên cũng phải tranh thủ chạy liên tục (xe góp ngân hàng mà :D ).

Đầu tiên là câu chuyện khách đi xe: khách thì ngàn người cũng vạn tính cách, nhưng đa số là người có hiểu biết và văn hóa, họ cũng dễ tính, lên xe ngồi thư giãn nghe nhạc và đến nơi, không phàn nàn gì cả (vì em làm tốt trách nhiệm lái xe đưa đón rồi).

Một số thì thuộc nhóm người "kị mùi máy lạnh" . Lên xe là bắt mở kính và nói dị ứng này nọ nhưng thực ra xe chả có mùi gì, chỉ thoảng nhẹ mùi nước hoa giò thôi. Vì em xài sang dùng giò xịt xe. Nhưng chỉ thoảng nhẹ. Và chính cái mở kính đó mới làm xe bị bụi và mùi ngoài đường nó xộc vào và lâu dần nó gây mùi trong xe.

Và đôi khi em chỉ ước là mình đang chạy Mer G để khách có thể đóng cửa mạnh tay thoải mái! Có 1 số người họ quen đóng cửa xe Taxi hay xe tải hay sao ấy, đóng cái cửa là nước mắt e tuôn trào, mạnh 1 cách quá đáng luôn í. Nhưng cũng cam chịu vì khách hàng mà, chiều họ chút! 1 số người lại còn hơi khó chịu việc cài dây an toàn phía sau, nhưng giải thích thì cũng đồng ý thôi, bị phạt mà!!!

Còn đối với khách nước ngoài, đặc biệt là người Hàn, hầu như chẳng bao giờ họ hủy cuốc xe dù vị trí đón hơi xa và em phải mất 10p mới đến được. Họ vẫn đợi vì nhận được lời nhắn là chờ tài xế khoảng 10p.

Cái đó là cái nét chung của họ, không biết họ nghĩ gì nhưng em chắc ai đặt xe thì cũng muốn được đón nhanh! Nhưng do hệ thống họ sắp thôi! Và khách Hàn họ luôn vui vẻ lịch sự và đặc biệt nhiều người nói tiếng việt giỏi hơn Harri nữa :D .

Nhưng khách Việt đôi khi đặt sai vị trí còn càm ràm tài xế nữa, buồn chả muốn nói, chạy đến nơi xong họ hủy cái rụp!!( mà đôi khi boa nhiều lắm :v ) Còn với gia đình Việt mà có trẻ em thì lên xe em chỉ 5p thôi là bọn chúng ngoan ngoãn và đến nơi thì chẳng chịu xuống, vì có chương trình doraemon và muốn xem tập nào cũng được, youtube mà :) .

Đó là về hành khách, cũng ko có gì muộn phiền nhiều, cái em muốn nói lưu thông trên đường, nhất là gặp mấy a e mới ra nghề chạy xe, và các thể loại xe công nghệ hiện đang có: grab bike, giao hàng nhanh, giao thức ăn v.v... Và các anh grab car, vui lòng xem lại cách chạy xe của mình, các anh không quen đường thì lại chạy lơ ngơ tìm địa chỉ rồi dừng giữa đường, dừng bên trái đón khách, dừng hàng 3 hàng 4 trong sân bay đón khách.

Một số xe thì vệ sinh kém dẫn đến hôi hám và khách ngại và sợ khi mỗi lần đi grab, rồi tính tình nhiều anh cũng ba trời ba chiếu, nói luyên thuyên khách nghe cũng mệt, chạy xe không êm dẫn đến say xe. Như vậy ít nhiều cũng ảnh hưởng và mất đi lượng khách hàng, do tín nhiệm và dịch vụ về grab họ không đánh giá cao và ít sử dụng dịch vụ nữa, dẫn đến tình trạng "đói" chung!

Xe chỉ là phương tiện, đừng vì "xót" xe quá mà bực bội với khách hàng, nên các a xe riêng hãy cởi mở 1 chút nhé! Đó là những cảm nhận của nhiều khách họ nói với e về những chuyến xe trước! Ai có thì cùng nhau cải thiện nhé, mình làm dịch vụ thì phải phục vụ.

Em biết là em mới chạy nên chưa gặp phải khách trời ơi, nhưng e muốn mình phục vụ tốt để không phải xảy ra trường hợp như vậy. Và cuối cùng thì em xin chúc mọi người thật nhiều sức khỏe và lái xe an toàn mọi lúc mọi nơi, chuẩn bị đón 1 cái tết sum vầy với gia đình và người thân.

Chào thân ái tất cả!

View attachment 2108683View attachment 2108715
Cảm ơn bác vì những chia sẻ rất tình cảm và chân thực. Ngay khi đọc xong bài của bác em có cách đoạn ra cho dễ đọc hơn và đưa ra trang chủ để nhiều người có thể đọc được tâm tình của bác.

Chúc bác sức khỏe để vững vô lăng trên mọi cung đường, vạn dặm bình an!

• Like
7/9/16
1.027
2.630
113
33
Cảm ơn bác vì những chia sẻ rất tình cảm và chân thực. Ngay khi đọc xong bài của bác em có cách đoạn ra cho dễ đọc hơn và đưa ra trang chủ để nhiều người có thể đọc được tâm tình của bác.

Chúc bác sức khỏe để vững vô lăng trên mọi cung đường, vạn dặm bình an!
Em cảm ơn bác, do e viết trên dt và viết vội nên không cách đoạn đàng hoàng! E mong là cả tài xế grab và khách hàng cùng nhau góp ý để đôi bên cùng phát triển và khách hàng thì sử dụng dịch vụ tốt hơn! Grab dạo này hơi vắng khách rồi

• Like
Reactions: MinhQuan
Hạng B2
5/1/10
118
23
18
49
Rất mong các tài xế Grab đều có tâm như bác chủ.
Mình thường đi Grab, nhiều bác tài rất chu đáo nhưng cũng còn nhiều bác tài không quan tâm tới khách. Ví dụ như không xuống xe mở cốp để khách bỏ hành lý, không đến đúng chỗ khách đứng mặc dù chỗ khách đứng có thể đậu xe được, xe có mùi, ...

• Like
Hạng B1
9/10/19
83
49
18
37
Hồ Chí Minh
Bác tài có tâm quá. Em đi Grab hay taxi mà thấy xe sạch sẽ, chạy đường hoàng, nói chuyện lịch sự là em tip một ít coi như cảm ơn. Em thuộc dạng rất nhạy mùi nhưng không say xe. Em góp ý tế nhị này là nhiều bác tài chạy cả ngày mùi mồ hôi trên xe nghe rất nặng, những người nhạy mùi họ ko chịu được, đặc biệt mấy chị em phụ nữ.

• Like