Hạng B2
23/4/04
367
0
16
Vietnam
RE: TẢN MẠN CUỐI NĂM VỀ VẤN ĐỀ ĐỒ CHƠI OTÔ

(Tiếp theo)

-Mâm (lazang), vỏ (lốp), đèn.
Trong thời gian gần đây, nhu cầu thay đổi bộ mâm cho chiếc xe yêu quý của mình ngày càng nhiều hơn.Trong phần đồ chơi giàn ngoài thì đây là nhóm sản phẩm khá đắt tiền.Công bằng mà xét, thì từ mâm sắt thay lên mâm đúc nhìn chiêc xe sang và đẹp hẳn lên, và từ mâm zin theo xe mà lên mâm độ( mâm lớn) nhìn còn hòanh tráng nữa.Vấn đề ở đây tạm thời em không nói tới việc thay mâm có giúp cho chiếc xe chạy em ái hơn hay gì gì... mà em chỉ xét đến tính chất hàng hóa.
* Mâm đúc 13-14-15
Chủ yếu dành cho những xe thông dụng, có 3 loại chính: xi, phay, sơn...Hàng có xuất sứ chủ yếu 60% tại Đài Loan, một số rất ít từ Thái Lan và mâm cũ xuất xứ từ Miên, 40% còn lại được cung cấp bởi một nhà máy sản suất mâm tại Bình Dương. Giá cả của tất cả nhưng loại trên khá ổn định, đắt nhất cũng chỉ 100usd dù là hàng nhập hay là hàng sản xuất trong nước. Về chất lượng, thì không ai dám khẳng định mâm thế nào là tốt, chủ yếu họ chỉ đánh giá qua hình dáng bên ngoài ( kiểu dáng, nước xi, nước sơn, đội sác sảo....)lỗ ốc chuẩn là ổn.
* Mâm 16-17-18 ( mâm độ)
Em gọi nhóm mâm này là mâm độ, vì thông thường nó chỉ dành cho những khách chơi không ngại tốn kém, đi xe xịn, và thích nổi tiếng....ngoài ra nó cũng phục vụ cho một số dòng xe cao cấp, hiếm tại VN mà mâm zin của nó đã dùng tới số đó rồi.Số ít còn lại phục vụ cho nhưng dòng hai cửa nửa mùa lên đời cho dễ bán.... Hàng này xuất sứ chủ yếu tại TQ đường về hàng cực kỳ kín đáo( người bán thường gọi là mâm Đài Loan hay mâm Nhật, Anh...)và Thái lan, có rất ít mâm xịn nếu không nói là chỉ đếm trên đầu ngón tay. Giá cả của nó mỗi số mâm cách nhau khoảng 30usd ( từ 150 - 250usd / cái). Cũng bao gồm 3 loại chính: xi , sơn , phay ( khách chủ yếu thích mâm xi) Hàng xi là loại hàng đắt nhất trong cả ba loại trên nếu cùng một số mâm, cũng chính vì đắt mà hàng xi cũng là hàng dễ lừa đảo khách hàng nhất ( giữa hàng xi điện và hàng xi tay giá chênh lệch tối thiểu 100usd, mà bằng mắt thường thì chỉ có thợ hoặc một số ít dân sành chơi phát hiện ra).Có rất nhiều thông tin về mâm, và đây cũng là nhóm hàng người ta lừa đảo nhau nhiều nhất, thợ còn lừa thợ, cửa hàng còn lừa cửa hàng thì nói chi đến khách hàng.Đầu năm 2004 nổi nên hiện tượng mâm xoay( loại này em không nói nhiều vì không thông dụng và em đã có một bài riêng cho nó).Tuy nhiên, có một câu chuyện khá thú vị là hiện tại có 3 bộ thớt xoay 17-18 do một cửa hàng bán mâm tại Sài gòn đặt làm trong nước nhái y trang và bán với giá 700usd/bộ. Ba bộ này đã ra thị trường SG dính 2 HN dính 1, em không tiện nêu tên cửa hàng vì tiêu chí từ đầu bài viết em đã định ra.Không biết có anh em nào trong OS dùng thỚt xoay không nhỉ?

(còn tiêp)

Last edited by a moderator:
Hạng B2
23/4/04
367
0
16
Vietnam

Trích đoạn: Automatic

Trích đoạn: lomo

Tóm lại , cá nhân em nghĩ trên forum không nên bàn (.........) việc phụng sự vợ con....:D Em nghĩ những đề tài này sẽ khó có hồi kết.
CHắc bác này mê ôtô quá nên vẫn chưa có vơ hay bạn gái đây mà....!:D
Nếu mà không có chủ đề này thì khối bác phải từ gĩa 4rum rồi đó....! Nhớ lại hình như có cả 1 bác nào bị bác gái lấy Nick lên post bài Phát biểu cảm tưởng về O.S luôn đó, nghĩ lại vẫn còn ...sợ !

NGƯỜI ĐẦY MÙI HÓA CHẤT NHƯ EM CÓ .... NÓ LẤY.À! mà bác nhới vụ Z4 đấy nhé, em đang lấy thông số thân vỏ, qua têt là chơi đấy. Bác khới sướng trong E-GARA đi để có gì khó khăn còn nhờ anh em trong OS giúp đỡ.

Hạng C
17/3/04
922
25
18
Vietnam

tóm lại là ở nước ta nói chung là mâm zdỏm!!!!!thiện tai.....nếu nhảy vào hố nó vỡ ra thì khổ lắm ,khổ lắm